Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रशियाचा ‘असा’ ही कारनामा..! युक्रेनच्या कोट्यावधींच्या गव्हाबाबत घडलाय ‘हा’ धक्कादायक प्रकार..

दिल्ली – युद्ध पुकारल्यानंतर  (Russia Ukraine War) रशियाने बॉम्बफेक आणि इतर मार्गांनी युक्रेनमधून गहू (Wheat) बाहेर येऊ दिला नाही. युक्रेनमधून पाच लाख टन गहू (778 कोटी रुपये किमतीचा) लुटला आणि तो ट्रकमधून त्याच्या ताब्यात असलेल्या क्रिमियाला पाठवला. तो आता दुष्काळग्रस्त आफ्रिकन देशांमध्ये विकला जात आहे. मे महिन्याच्या मध्यात अमेरिकेने 14 देशांना युद्ध गुन्ह्यांचा (War Crime) फायदा घेण्याविरूद्ध इशारा दिला होता, परंतु त्याचा परिणाम होण्याची शक्यता नाही.

Advertisement

अमेरिकेने इशाऱ्यासह तीन रशियन मालवाहू विमानांची नावे जारी केली आहेत. परंतु युक्रेन हल्ल्यात शक्तिशाली पाश्चात्य देश आणि रशिया यांच्यात अडकलेले आफ्रिकन देश (African Countries) आधीच योग्य प्रतिकार करू शकणार नाहीत असा विश्वास आहे. त्यापैकी बरेच रशियन शस्त्रांवर अवलंबून आहेत. अमेरिकेच्या या इशाऱ्यानंतर युक्रेनच्या (Ukraine) अधिकाऱ्यांनी रशियावर गहू चोरीचा आरोप पुन्हा सुरू केला आहे. शुक्रवारी, आफ्रिकन युनियनचे प्रमुख, सेनेगलचे मॅकी साल यांनी खते आणि अन्नधान्याची मागणी करण्यासाठी रशियाचे राष्ट्राध्यक्ष पुतिन (Vladimir Putin) यांची मॉस्कोमध्ये भेट घेतली.

Advertisement

रशिया आणि युक्रेन आफ्रिकेच्या 40 टक्के गव्हाचा पुरवठा करतात. यंदा गव्हाच्या दरात 23 टक्क्यांनी वाढ (Increase Price In Wheat) झाली आहे. संयुक्त राष्ट्रांच्या (United Nations) म्हणण्यानुसार, गेल्या वर्षीच्या दुष्काळामुळे आफ्रिकेतील 1.7 कोटी लोक उपासमारीच्या संकटाचा सामना करत आहेत. रशियाने युक्रेनला मदत करणाऱ्या पाश्चिमात्य देशांना इशारा दिल्यानंतर लगेचच कीववर हमले करण्यात आले. काही दिवसांनंतर, रशियन सैन्याने क्षेपणास्त्र हल्ले सुरू केले.

Loading...
Advertisement

रशियाने युक्रेनसाठी पाश्चात्य सैन्य पुरवठ्याला लक्ष्य करत कीववर हवाई हमले सुरू केले. रशियाने दावा केला आहे की परदेशातून मिळालेले टँक नष्ट केले आहेत. या हल्ल्यांमुळे काही इमारती उद्ध्वस्त झाल्या आहेत. रशियाच्या अध्यक्षांनी पश्चिमेला दिलेल्या धमक्यांना न जुमानता ब्रिटनने युक्रेनला लांब पल्ल्याची क्षेपणास्त्र प्रणाली पाठवणार असल्याचे म्हटले आहे. ब्रिटीश संरक्षण मंत्रालयाने पुतिनच्या यांच्या इशाऱ्याला मागे टाकले आहे आणि युक्रेनला M-270 लाँचर्स देण्याची घोषणा केली आहे जे 80 किलोमीटर पर्यंतच्या लक्ष्यांवर मारा करू शकतात. या संघर्षात आम्ही पूर्णपणे युक्रेनसोबत आहोत, असे ब्रिटनचे संरक्षण सचिव बेन वॉलेस यांनी ठामपणे सांगितले. रशियाच्या बदलत्या रणनितीमध्ये युक्रेनला आमचा पाठिंबा असला पाहिजे. यूके सरकारने म्हटले आहे की ते युक्रेनला देत असलेल्या मल्टी-लाँच रॉकेट प्रणालीमुळे रशियन आक्रमणाचा प्रतिकार करण्याची क्षमता वाढेल.

Advertisement

Russia-Ukraine War : अमेरिका-युक्रेनचा रशियाच्या विरोधात नवा प्लान; पहा, काय आहे दोन देशांची रणनिती..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply