Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

इलेक्ट्रिक वाहनांबाबत गडकरींची मोठी घोषणा.. स्कूटर-कारनंतर येणारी ‘ही’ इलेक्ट्रिक वाहने; जाणून घ्या..

मुंबई – केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी (Nitin Gadkari) यांनी घोषणा केली आहे की स्कूटर आणि कार नंतर लवकरच इलेक्ट्रिक ट्रॅक्टर (E Tractor) आणि ट्रक (E Truck) भारतात लाँच केले जातील. ते म्हणाले की, सरकार पर्यायी इंधन आणि इलेक्ट्रिक वाहनांच्या वापराला मोठ्या प्रमाणात प्रोत्साहन देईल. ते म्हणाले की, इलेक्ट्रिक, इथेनॉल आणि मिथेनॉल यासारखे पर्यायी इंधन (Fuel) हे भविष्य आहे.

Advertisement

उत्पादन उपकरणांमध्ये इथेनॉलचा (Ethanol) समावेश करण्यासाठी प्रयत्न सुरू आहेत. ते म्हणाले की, जगभरात साखरेच्या मागणीत झालेली वाढ ही तात्पुरती आहे. जेव्हा कच्च्या तेलाची (Crude Oil Price) किंमत प्रति बॅरल $140 वर जाते, तेव्हा ब्राझील (Brazil) उसापासून इथेनॉलचे उत्पादन सुरू करतो, ज्यामुळे भारतातील साखरेची मागणी वाढते. जेव्हा कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल $ 70 वरून $ 80 पर्यंत घसरते. त्यानंतर ब्राझीलमध्ये साखरेचे (Sugar) उत्पादन सुरू होते. ते म्हणाले की, कच्चे तेल स्वस्त झाल्यावर साखरेच्या दरातही मोठी घसरण होईल.

Advertisement

मंत्री पुढे म्हणाले की, मला आठवते 3 वर्षांपूर्वी जेव्हा मी इलेक्ट्रिक वाहनांची चर्चा करायचो तेव्हा लोक त्यावर प्रश्न विचारायचे, पण आता बघा इलेक्ट्रिक वाहनांची मागणी वाढत आहे. इलेक्ट्रिक स्कूटर, इलेक्ट्रिक कार आणि इलेक्ट्रिक बसनंतर लवकरच इलेक्ट्रिक ट्रॅक्टर आणि ट्रक लाँच होणार आहे. सध्या ऑटोमोबाइल क्षेत्राचा एकूण व्यवसाय 6.5 लाख कोटी रुपयांचा आहे, जो 2025 पर्यंत 15 लाख कोटी रुपयांपर्यंत वाढेल.

Loading...
Advertisement

ऑटोमोबाइल क्षेत्र 4.5 कोटींहून अधिक लोकांना रोजगार (Employment In Auto Sector) प्रदान करते. इतेकच नाही तर तो सरकारला सर्वाधिक जीएसटी (GST) देतो. निर्यात क्षेत्रातही ऑटोमोबाइल उद्योगाचा वाटा वाढला आहे. अनेक कंपन्या त्यांच्या उत्पादनांपैकी 50 टक्क्यांहून अधिक निर्यात करतात. याशिवाय ऊर्जा आणि ऊर्जा क्षेत्रातील गरजा पूर्ण करण्यासाठी 10 लाख कोटी रुपयांची पेट्रोलियम उत्पादने (Petroleum Product) आयात करावी लागतात. पुढील 5 वर्षांत त्याची मागणी 25 लाख कोटी रुपयांपर्यंत जाऊ शकते, ज्यामुळे देशाच्या अर्थव्यवस्थेवर परिणाम होईल.

Advertisement

इलेक्ट्रिक दुचाकींबाबत महत्वाची बातमी..! केंद्रीय मंत्री गडकरींनी कंपन्यांना केले ‘हे’ आवाहन..

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply