Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. सरकारच्या ‘या’ निर्णयामुळे जनतेला बसणार महागाईचा झटका; 1 जूनपासून ‘ही’ वस्तू होणार महाग

दिल्ली – सामान्य माणूस आधीच महागाईच्या वणव्याला तोंड देत आहे, पेट्रोल-डिझेल (Petrol And Diesel price) आणि सीएनजीच्या (CNG) गगनाला भिडलेल्या किमतींमुळे गाड्या खरेदी करणाऱ्यांना घाम फुटला आहे.

Advertisement

अशा स्थितीत वाहनधारकांना आणखी एक मोठा झटका बसणार आहे. 1 जून 2022 पासून, पोर्टफोलिओ विमाधारकांसाठी अत्यंत फायदेशीर असूनही, केंद्र सरकार मोटर थर्ड-पार्टी दायित्व विमा प्रीमियम वाढवणार आहे. याचा थेट परिणाम वाहनधारकांच्या खिशावर होणार असून, त्यामुळे नवीन वाहन खरेदी करणेच महागणार नाही, तर थर्ड पार्टी इन्शुरन्स घेणाऱ्या सध्याच्या ग्राहकांवरही याचा परिणाम होणार आहे.

Advertisement

सरकारच्या या निर्णयामुळे केवळ पारंपरिक इंधनावर (पेट्रोल-डिझेल किंवा सीएनजी) चालणाऱ्या वाहनांवरच परिणाम होईल, असे नाही. उलट, केंद्र सरकारने इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी (EVs) बेस प्रीमियमवरील 15 टक्के सवलत देखील काढून घेतली आहे, कदाचित अलीकडील भूतकाळात EV आगीमुळे किंवा कोणत्याही मूलभूत दाव्यांशिवाय अनुभव डेटामुळे. विशेष म्हणजे, नवीन कारसाठी तीन वर्षांचा थर्ड पार्टी प्रीमियम आणि वाहन खरेदीच्या वेळी भरलेला पाच वर्षांचा दुचाकी प्रीमियम एक वर्षाच्या नूतनीकरण पॉलिसीपेक्षा जास्त आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

तथापि, भारतात कार खरेदी करणे नेहमीच महागडे ठरले आहे. सरकारी करांपासून ते डीलर मार्कअपपर्यंत, असे अनेक घटक यामध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावतात. मग अशा चढ्या किमतींचा अंत आहे का? वरवर पाहता नाही, कारण सरकारने थर्ड-पार्टी इन्शुरन्स प्रीमियम्सबाबत मसुदा अधिसूचना जारी केली आहे. आजच्या लेखात पुढील महिन्यापासून तुमची आवडती वाहने कशी आणि किती महाग होतील याची चर्चा करू.

Advertisement

थर्ड-पार्टी विमा का महत्त्वाचा ?

Loading...
Advertisement

रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाने (MoRTH) एक अधिसूचना जारी केली आहे की ते थर्ड-पार्टी इन्शुरन्स प्रीमियम वाढवेल. हा बदल 1 जूनपासून वाहनांच्या विविध श्रेणींमध्ये लागू होणार आहे. खरं तर, थर्ड-पार्टी इन्शुरन्समध्ये स्वत:च्या नुकसानीशिवाय इतर गोष्टींचा समावेश होतो आणि सर्व कारसाठी अनिवार्य आहे. यात रस्ता अपघात झाल्यास तृतीय पक्षाला होणारे संपार्श्विक नुकसान कव्हर केले जाते.

Advertisement

खिशावरचा भार किती वाढेल

Advertisement

थर्ड-पार्टी इन्शुरन्सचे सुधारित दर इंजिन क्षमतेवर आधारित आहेत. 1000cc इंजिन क्षमता असलेल्या खाजगी गाड्यांना 2020 च्या तुलनेत 2,072 रुपयांऐवजी 2,094 रुपये विमा प्रीमियम भरावा लागेल. तर 1000cc ते 1500cc श्रेणीतील कारसाठी प्रीमियम 3,221 रुपयांवरून 3,416 रुपयांपर्यंत वाढेल. याशिवाय, 1,500cc वरील कारसाठी प्रीमियम 7,897 रुपये असेल. 150cc पेक्षा जास्त परंतु 350cc पेक्षा कमी इंजिन क्षमता असलेल्या दुचाकींसाठी प्रीमियम 1,366 रुपये आहे आणि 350cc पेक्षा जास्त क्षमतेच्या दुचाकींसाठी प्रीमियम 2,804 रुपये निश्चित करण्यात आला आहे.

Advertisement

हायब्रीड आणि इलेक्ट्रिक वाहनांवर नवीन दर

Advertisement

देशात इलेक्ट्रिक आणि हायब्रीड वाहनांची संख्या आणि मागणी झपाट्याने वाढत आहे आणि सरकार या दिशेने अशा वाहनांच्या वापरास प्रोत्साहन देण्याचा प्रयत्न करत आहे. हायब्रीड आणि इलेक्ट्रिक वाहनांच्या वाढीला चालना देण्यासाठी सरकार त्यांना काही सवलती देत ​​आहे. हायब्रीड इलेक्ट्रिक वाहनांवर सरकार 7.5% सूट देत आहे. या प्रकरणात, 30kW क्षमतेपर्यंतच्या इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी प्रीमियम 1,780 रुपये असेल आणि 30kW पेक्षा जास्त परंतु 65kW पेक्षा कमी इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी प्रीमियम 2,904 रुपये असेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply