Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

लवकर खरेदी करा कार-दुचाकी..! 1 जूननंतर खिशाला बसणार झटका; पहा, कसे ते..

मुंबई – तुम्ही नवीन दुचाकी, स्कूटर किंवा कार घेण्याचा विचार करत असाल तर 31 मे पर्यंत शक्यतो खरेदी करा. आम्ही असे म्हणत आहोत कारण 1 जूनपासून कार खरेदी करणे खर्चिक होणार आहे. मात्र, यावेळी ते खर्चिक असण्याचे कारण कंपनी नाही. तर विमा कंपन्यांमुळे (Insurance Company) कार घेणे महाग होणार आहे. रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाने थर्ड पार्टी इन्शुरन्सच्या प्रीमियममध्ये वाढ (Increase In Third Party Insurance Premium) केली आहे. त्यामुळे दुचाकी आणि चारचाकी वाहने घेणे खर्चिक होणार आहे. नवीन विम्याच्या किमती 1 जूनपासून लागू होणार आहेत.

Advertisement

नवीन दुचाकींवर 17% जास्त प्रीमियम
तुम्ही 1 जून किंवा त्यानंतर नवीन दुचाकी खरेदी केल्यास, त्याचा थर्ड पार्टी इन्शुरन्स प्रीमियम 17% अधिक होईल. थर्ड पार्टी इन्शुरन्स प्रीमियममध्ये वाढ केल्याने वाहनाचे अंतिम मूल्य वाढेल. समजा तुम्ही अशा दुचाकी खरेदीचा प्लान करत असाल ज्याचे इंजिन (Engine) 150cc पेक्षा जास्त पण 350cc पेक्षा कमी असेल तर तुम्हाला त्याच्या विम्यावर 15% जास्त खर्च करावा लागेल. म्हणजेच अशा दुचाकीसाठी 1366 रुपयांपर्यंत खर्च करावा लागणार आहे. 350cc किंवा त्याहून अधिक पॉवरचे इंजिन असलेल्या दुचाकीसाठी 2,804 रुपये खर्च करावे लागतील. या किमती थर्ड पार्टी इन्शुरन्ससाठी आहेत.

Advertisement

नवीन चारचाकी 23% पर्यंत जास्त प्रीमियम
जर तुम्ही 1 जून किंवा त्यानंतर नवीन कार खरेदी करणार असाल तर त्यासाठी तुम्हाला थर्ड पार्टी इन्शुरन्स प्रीमियमवर 23% अधिक खर्च करावा लागेल. हे 1000cc पर्यंतच्या आणि 3 वर्षांसाठी विमा घेत असलेल्या कारसाठी आहे. 1000cc ते 1500cc पर्यंतच्या नवीन खाजगी चारचाकी वाहनांवर थर्ड पार्टी इन्शुरन्स प्रीमियम 11% अधिक खर्चिक होईल.

Loading...
Advertisement

आता समजा तुम्ही 1000cc ते 1500cc कार किंवा SUV ची योजना आखत असाल तर त्यासाठी तुम्हाला 6% अधिक प्रीमियम भरावा लागेल. म्हणजेच, आता खासगी चारचाकी वाहनांसाठी 3,416 रुपयांचा थर्ड पार्टी इन्शुरन्स प्रीमियम भरावा लागेल, जो आधी 3,221 रुपये होता. हायब्रीड आणि इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी (Electric Vehicles) प्रीमियमवर 7.5% सवलत असेल. आता 30 किलोवॅट क्षमतेच्या ई-कारसाठी तीन वर्षांचा प्रीमियम 5,543 रुपये असेल. त्याच वेळी, 30 kW ते 65 kW मधील ई-कारसाठी तीन वर्षांचा प्रीमियम 9,044 रुपये असेल. 65 kW पेक्षा जास्त क्षमतेच्या ई-कारला आता तीन वर्षांच्या प्रीमियमसाठी 20,907 रुपये द्यावे लागतील. वाहन अपघातामुळे होणारे आर्थिक नुकसान भरून काढण्यासाठी थर्ड पार्टी इन्शुरन्स अनिवार्य करण्यात आला आहे. या विम्याशिवाय रस्त्यावर वाहन नेण्यास परवानगी नाही.

Advertisement

कार खरेदीचा आहे प्लान..? मग, थोडं थांबा..! लवकरच येताहेत ‘या’ दमदार कार.. पहा, काय आहेत खास फिचर

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply