Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

.. म्हणून मोदी सरकारने पेट्रोल-डिझेलच्या दरात केली कपात; समजून घ्या एक एक गोष्ट

दिल्ली –  सर्वसामान्य नागरिकांना मोठा दिलासा देत केंद्र सरकारने (Centre Government) शनिवारी पेट्रोल आणि डिझेलवरील (Petrol And Diesel)उत्पादन शुल्कात कपात करण्याचा निर्णय घेतला. केंद्रातील नरेंद्र मोदी सरकारने (Modi government) काल म्हणजेच शनिवारी पेट्रोलवरील उत्पादन शुल्कात प्रति लिटर 9.5 रुपये आणि डिझेलवरील उत्पादन शुल्कात 7 रुपयांनी कपात करण्याचा निर्णय घेतला होता.

Advertisement

उत्तर प्रदेशसह पाच राज्यांतील विधानसभा निवडणुका जवळ आल्या असताना उत्पादन शुल्कात कपात करण्याचा निर्णय गेल्या वेळी घेण्यात आला होता. निवडणुकीचे निकाल येताच पेट्रोल-डिझेल ते एलपीजीच्या दरात मोठी वाढ झाली आहे. केंद्रातील नरेंद्र मोदी सरकार निवडणुका पाहून निर्णय घेते, असा आरोपही काँग्रेससह सर्व विरोधी पक्ष भाजपवर करतात. अशा परिस्थितीत गुजरात आणि हिमाचलच्या विधानसभा निवडणुका या वर्षाच्या अखेरीस होणार आहेत, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे, त्यामुळे जागतिक अस्थिरतेच्या पार्श्वभूमीवर केंद्र सरकारला हा निर्णय घेण्याचे कारण काय? रशिया आणि युक्रेन युद्ध? समजून घ्या एक एक गोष्ट

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

तीन दशकांतील सर्वोच्च घाऊक महागाई दर

Advertisement

एप्रिलच्या घाऊक महागाईच्या आकडेवारीने सरकारच्या चिंतेत भर टाकली. त्याचे सर्व जुने रेकॉर्ड मोडत घाऊक महागाईचा दर एप्रिलमध्ये 15% च्या वर गेला. सरकारी आकडेवारीनुसार, एप्रिलमध्ये घाऊक महागाई दर 15.08% होता. जो गेल्या तीन दशकांतील उच्चांक आहे. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, एप्रिल 2021 पासून घाऊक महागाईचा दर दुप्पटीच्या पुढे राहिला आहे.

Advertisement

खेड्यापाड्यात वाढत्या महागाईमुळे जनता त्रस्त आहे

Advertisement

शहरांपेक्षा ग्रामस्थांना महागाईची जास्त चिंता आहे. आकडेवारीनुसार, मार्च महिन्यात गावात किरकोळ महागाईचा दर 7.66% होता. त्याच वेळी, एप्रिल महिन्यात ते 8.38% पर्यंत वाढले, तर एक वर्षापूर्वी एप्रिल महिन्यात खेड्यांमध्ये महागाईचा दर 3.75% होता. म्हणजेच वर्षभरानंतर महागाई दुप्पट झाली. एप्रिल 2022 मध्ये शहरांमधील महागाई 7.09% होती. जे गावांपेक्षा जास्त आहे.

Advertisement

चौफेर महागाईने होरपळणाऱ्या जनतेला दिलासा देण्यासाठी घेतला निर्णय!

Loading...
Advertisement

एलपीजी, सीएनजीपासून ते आंघोळीच्या साबणापर्यंतच्या किमतीत मोठी वाढ झाली आहे. त्यामुळे सर्वसामान्य जनता प्रचंड नाराज झाली आहे. सर्वसामान्य नागरिकांना दिलासा देण्यासाठी मोदी सरकारने पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात कपात करण्याचा निर्णय घेतला आहे. कारण पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरवाढीचा परिणाम अप्रत्यक्षपणे सर्वत्र दिसून येत आहे. बाजारात येणाऱ्या भाजीपाल्याच्या गाड्यांचे भाडे महाग असल्याने त्याचा परिणाम भाजीपाल्याच्या किमतीवर स्पष्टपणे दिसून येत आहे. सरकारला अपेक्षा आहे की उत्पादन शुल्कात कपात केल्यानंतर, राज्ये देखील व्हॅटमधील त्यांचा हिस्सा कमी करतील, ज्यामुळे पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती आणखी कमी होतील.

Advertisement

शेतकऱ्यांनी सोडला सुटकेचा नि:श्वास!

Advertisement

डिझेलच्या दरात कपात झाल्याने शेतकऱ्यांनीही सुटकेचा नि:श्वास सोडला आहे. धान पिकाच्या लागवडीच्या तयारीत गुंतलेले शेतकरी आता डिझेल स्वस्त झाल्यास अधिक बचत करू शकणार आहेत. भात पिकाला इतर पिकांपेक्षा जास्त पाणी लागते.

Advertisement

LPG वर देखील 200 रुपये सबसिडी

Advertisement

पेट्रोल आणि डिझेलशिवाय एलपीजी सिलिंडरवरही केंद्र सरकारने 200 रुपयांची सबसिडी जाहीर केली आहे. उज्ज्वला योजनेच्या 9 कोटी लाभार्थ्यांना याचा फायदा होणार आहे.

Advertisement

आरबीआयवरही दबाव

Advertisement

अलीकडेच, भारतीय रिझर्व्ह बँकेकडून रेपो दरात वाढ करण्यात आली आहे. केंद्रीय बँकेने रेपो दर 40 bps ने वाढवून 4.40% केला आहे. यामुळे आता तुमचा EMI वाढेल. चलनवाढीवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी रिझर्व्ह बँकेने हा निर्णय घेतला आहे. त्यामुळे रेपो दरात पुन्हा एकदा वाढ होण्याची भीती आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply