Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture News: प्रश्न मिटला; पहा यंदा फॉस्फेटिक आणि पोटॅश खतांचा पुरवठा कुठून होणार

Please wait..

मुंबई : यंदा जॉर्डनमधून फॉस्फेटिक आणि पोटॅश खतांचा पुरवठा होणार आहे. केंद्रीय रसायने आणि खते मंत्री डॉ. मनसुख मांडविया म्हणाले की, “सरकार गरीब आणि शेतकरी समर्थक असून शेतकऱ्यांना खतांचा पुरवठा करण्यासाठी कटिबद्ध आहे. देशात खतांची कमतरता नाही. आम्ही देशांतर्गत उत्पादन वाढवून आणि इतर देशांसोबत भागीदारी करून खरीप हंगामापूर्वी शेतकऱ्यांना पुरेसा पुरवठा सुनिश्चित करण्यासाठी सक्रिय पावले उचलली आहेत. (Phosphatic and potash fertilizers will be supplied from Jordan – Union Minister of Chemicals and Fertilizers Dr. Mansukh Mandaviya said, “The government is poor and pro-farmer and is committed to supply fertilizers to farmers.)

Advertisement

Advertisement
Loading...

अल्प आणि दीर्घ मुदतीसाठी खते आणि कच्चा माल सुरक्षित करण्याच्या उद्देशाने डॉ. मनसुख मांडविया यांच्या नेतृत्वाखालील उच्चस्तरीय शिष्टमंडळाने अलीकडेच जॉर्डनला भेट दिली. सध्याच्या जागतिक खत संकटाच्या पार्श्वभूमीवर ही धोरणात्मकदृष्ट्या महत्त्वाची भेट झाली आहे. मांडविया म्हणाले की, जॉर्डनची भेट भारताला फॉस्फेटिक आणि पोटॅश खतांचा पुरवठा सुनिश्चित करण्यात अग्रेसर ठरली आहे. जॉर्डन फॉस्फेट मायनिंग कंपनी (JPMC) ने चालू वर्षात 30 LMT रॉक फॉस्फेट, 2.50 LMT DAP, 1 LMT फॉस्फोरिक ऍसिड पुरवण्यासाठी भारतीय सार्वजनिक, सहकारी आणि खाजगी क्षेत्रातील कंपन्यांसोबत सामंजस्य करार केले. भारताने जॉर्डनसोबत 5 वर्षांसाठी 2.75 LMT वार्षिक पुरवठ्यासाठी दीर्घकालीन सामंजस्य करार केला आहे. जो दरवर्षी 3.25 LMT इतकाच वाढेल. भारतातील आगामी पीक हंगामासाठी खात्रीशीर खत पुरवठ्यासाठी हे पुरवठा महत्त्वपूर्ण ठरतील. जॉर्डन आपल्या एमओपी उत्पादनापैकी सुमारे 25 टक्के भारताला देत असल्याचे नमूद करण्यात आले. अरब पोटॅशच्या प्रयत्नांचे कौतुक करून डॉ. मांडविया यांनी भारताला वाजवी दरात एमओपीचा पुरवठा वाढविण्याच्या गरजेवर भर दिला.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply