Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Job Alert: लागा की तयारीला; नोकऱ्या मिळणार आहेत छप्पर फाड के..!

Please wait..

मुंबई : आता देशातील सर्व कंपन्यांनी कर्मचाऱ्यांसाठी आपली कार्यालये उघडली आहेत. कारण करोनाचा कहर काहीअंशी कमी होताना दिसत आहे. अशा परिस्थितीत बहुतेक कंपन्या घरून काम संपवून कर्मचाऱ्यांना कार्यालयात बोलावण्याचा विचार करत आहेत, तर काहींनी कार्यालयेही उघडली आहेत. एवढेच नाही तर आता अनेक कंपन्या महामारीनंतर नोकरभरतीच्या प्रक्रियेतही वाढ करताना दिसत आहेत. कंपन्या पुन्हा सुरू होत असताना, बहुराष्ट्रीय कंपन्यांच्या भारत-आधारित कॅप्टिव्ह युनिट्स देखील त्यांची संख्या वाढवण्यास तयार आहेत. इकॉनॉमिक टाईम्स यांच्या अहवालानुसार भारतातील विद्यमान आणि आगामी ग्लोबल कॅपेसिटी सेंटर्स (GCCs) या आर्थिक वर्षाच्या अखेरीस सुमारे 180,000-200,000 कर्मचारी नियुक्त करण्याची योजना आखत आहेत.

Advertisement

Advertisement
Loading...

एक्सफेनो  या एक विशेषज्ञ स्टाफिंग फर्मच्या मते, नियुक्ती देणार्यात शीर्ष कंपन्यांमध्ये एमेक्स, बँक ऑफ अमेरिका, वेल्स फार्गो, सिटी, बार्कलेज, मॉर्गन स्टॅनले, एचएसबीसी, स्टँडर्ड चार्टर्ड, गोल्डमन सॅक्स, अॅमेझॉन, टार्गेट, वॉलमार्ट, शेल, जीएसके यांचा समावेश आहे. (Amex, Bank of America, Wells Fargo, Citi, Barclays, Morgan Stanley, HSBC, Standard Chartered, Goldman Sachs, Amazon, Target, Walmart, Shell, GSK, These include Abbott, Pfizer, J&J, Novartis, and AstraZeneca) यामध्ये Abbott, Pfizer, J&J, Novartis आणि AstraZeneca यांचा समावेश आहे. सोल्यूशन्स, कोर डेव्हलपमेंट, डेव्हऑप्स, क्लाउड आणि सायबर सिक्युरिटी, व्हर्च्युअलायझेशन, डेटा अॅनालिटिक्स आणि एंटरप्राइज मोबिलिटीमध्ये मागणीची भूमिका आहे. याशिवाय, आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स/मशीन लर्निंग, इंटरनेट ऑफ थिंग्ज (IoT), रोबोटिक प्रोसेस ऑटोमेशन (RPA) आणि ब्लॉकचेनमधील भूमिकांना मागणी आहे. भारतात सध्या बँकिंग, वित्तीय सेवा आणि विमा (BFSI), IT सॉफ्टवेअर, ऑटोमोटिव्ह, फार्मास्युटिकल्स, किरकोळ आणि तेल आणि वायू या क्षेत्रांमध्ये सुमारे 1,500 GCC आहेत. (banking, financial services and insurance (BFSI), IT software, automotive, pharmaceuticals, retail and oil and gas)

Advertisement

Advertisement

Xpheno द्वारे प्रदान केलेल्या डेटानुसार, कंपन्यांच्या या गटाने 2021-22 मध्ये भारतात एकूण सुमारे 170,000 नोकऱ्या जोडल्या, तर एकूण नोकऱ्या सुमारे 350,000 होत्या. 500 हून अधिक नवीन GCC 2025 पर्यंत देशात त्यांची कॅप्टिव्ह टेक केंद्रे स्थापन करण्याची योजना आखत आहेत. अशा प्रकारे, एकूण कर्मचारी संख्या आता 1.5 दशलक्ष वरून 3.0-3.2 दशलक्ष पर्यंत दुप्पट होण्याचा अंदाज आहे कारण बाजाराचा आकार $36 अब्ज वरून $60 अब्ज पर्यंत वाढण्याचा अंदाज आहे. कोविड-19 चा उद्रेक झाल्यानंतर, GCC देशात वाढू लागला आणि यामुळे रिमोट वर्किंगच्या कल्पनेसाठी संस्थांची संख्याही वाढली. भारताच्या समृद्ध टॅलेंट पूलसह, अनेक बहुराष्ट्रीय कंपन्यांनी, विशेषत: तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रात, वेगाने देशाला धोरणात्मक हॉटस्पॉट बनवले आहे. भारतातील GCC मधील शीर्ष नियोक्ते BFSI कंपन्या आहेत.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply