Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture News: जास्त पैसे देणारे ‘हे’ नगदी पिके आहेत का माहिती; वाचा, अभ्यास करा आणि कमवा दमदार

Please wait..

पुणे : देशातील बहुतांश लोकसंख्या आजही उपजीविकेसाठी शेतीवर अवलंबून आहे. अशावेळी देशाच्या विविध भागांमध्ये तेथील हवामान आणि परिस्थितीनुसार वेगवेगळी पिके घेतली जातात. मग सर्वात जास्त उत्पन्न मिळवून देणारी पिके कोणती शेती करतात असा प्रश्न नक्कीच येतो. आज आम्ही तुम्हाला अशा पिकांबद्दल सांगणार आहोत. (Mysterious Crops: Know the crops whose production will give bumper profits to the farmers)

Advertisement

Advertisement

चंदन : चंदन हा एक प्रकारचा सुगंधी वनस्पती (Sandalwood is a type of aromatic plant) असून त्याच्या २० प्रजाती आहेत. चंदनाचा वापर धार्मिक कारणांसाठी, औषधी बनवण्यासाठी, खेळणी बनवण्यासाठी, अत्तर बनवण्यासाठी आणि हवन साहित्यासाठी केला जातो. गुजरात, राजस्थान, मध्य प्रदेश, महाराष्ट्रात चंदनाची लागवड सर्वाधिक होते. यासोबतच चंदन लागवडीसाठी जमिनीतील पाण्याचे योग्य तापमान आवश्यक आहे. या लागवडीतून ही शेती करण्यासाठी वनविभागाकडून परवाना घेणे आवश्यक आहे. तसेच या वृक्षाच्या संरक्षणासाठी मोठा खर्च आणि धोका शेतकऱ्यांना घ्यावा लागतो. कारण, याची चोरी आणि तस्करी करणाऱ्या टोळ्या खूप सक्रीय आहेत.

Advertisement

Advertisement

तुळस (basil) : ही एक औषधी वनस्पती आहे, आज तिला खूप मागणी आहे. ते खूप फायदेशीर आहे. यासाठी उष्णकटिबंधीय आणि उष्णकटिबंधीय दोन्ही हवामान चांगले आहे. तुळशीचे पीक लवकर खराब होत नाही, त्यासाठी थोडी काळजी घ्यावी लागते.

Advertisement

मशरूम (mushroom) : आजच्या काळात मशरूमला खूप मागणी आहे. चांगला नफा देणारे हे पीक आहे. आपण त्याच्या उत्पादनासाठी विशेष प्रशिक्षण देखील घेऊ शकता.

Advertisement
Loading...

व्हॅनिला (vanilla cultivation) : व्हॅनिला लागवडीतून लाखो रुपये कमावता येतात. मिठाई, परफ्यूम, आईस्क्रीम (sweets, perfume, ice cream) इत्यादी अनेक गोष्टींसाठी व्हॅनिला वापरला जातो. त्याची मागणी दिवसेंदिवस वाढत असून, आगामी काळात ती वाढू शकते. हा व्यवसाय करणे खूप फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

इसबगोल (isabgol) : ही लागवड मुख्यतः गुजरात, पंजाब, हरियाणा, उत्तर प्रदेश, छत्तीसगड आणि मध्य प्रदेशात केली जाते. ही एक औषधी वनस्पती आहे. या शेतीसाठी शासनाकडून अनुदानही दिले जाते. (medicinal plant)

Advertisement

कोरफड (cultivation of aloe vera) : आज कोरफडीचा वापर आयुर्वेदिक औषध म्हणून केला जातो. बाजारात कोरफडीची मागणी खूप आहे. कोरफडीच्या लागवडीसाठी वालुकामय जमीन अतिशय योग्य आहे. मात्र, यात फसवणूक करणाऱ्या कंपन्या सक्रीय असल्याने अभ्यास करूनच याची लागवड करावी.

Advertisement

अश्वगंधा : अश्वगंधाची फळे, बिया आणि साल (seeds and bark of Ashwagandha) वापरून विविध प्रकारची औषधे बनवली जातात. अश्वगंधाच्या बिया ७ ते ८ दिवसात उगवतात. बाजारात अश्वगंधाची मागणी दिवसेंदिवस वाढत आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply