Take a fresh look at your lifestyle.

Amit Shah News: “गृहमंत्री पितात 850 रुपयांच्या बाटलीतले पाणी..!” पहा नेमके काय म्हटलेय मंत्र्यांनी

पणजी : गोव्याचे कृषिमंत्री रवी नाईक (Goa Agriculture Minister Ravi Naik) यांनी देशाचे गृहमंत्री अमित शाह (Home Minister Amit Shah) यांच्यावर पाण्याबाबत मोठे वक्तव्य केले आहे. दक्षिण गोव्यातील पोंडा येथे कृषी प्रशासकीय इमारतीच्या (Administrative Building for Agriculture at Ponda, South Goa) उद्घाटनावेळी रवी नाईक म्हणाले, “जेव्हा फेब्रुवारीमध्ये विधानसभा निवडणुकीच्या प्रचारादरम्यान अमित शहा येथे आले होते, तेव्हा त्यांना पिण्याच्या पाण्यासाठी 850 रुपये किमतीचे हिमालय (ब्रँड) ‘मिनरल वॉटर’ देण्यात आले होते. पणजीपासून 10 किमी अंतरावर असलेल्या मापुसा येथून ती बाटली आणली होती. याच पंचतारांकित आलिशान हॉटेल्समध्ये मिनरल वॉटरच्या बाटल्याही 150 ते 160 रुपयांपर्यंत मिळतात. अशा पद्धतीने शुद्ध पाणीही महाग होत आहे. (Himalaya (brand) ‘mineral water’ worth Rs 850 for drinking water)

Advertisement

Advertisement

राज्यात प्रत्येक हंगामात सुमारे 120 इंच पाऊस (rainfall every season) पडतो. त्यामुळे पाण्याची बचत करणे कठीण होणार नाही. ते म्हणाले की, संपूर्ण राज्यात जिथे जिथे डोंगर आहेत तिथे सरकार धरणे बांधून पाणी साठवू (conserve water) शकतो. जेणेकरून भविष्यात पाण्यासाठी लोक आपापसात भांडू नयेत. तत्पूर्वी नाईक यांनी गोव्यात साचलेले पावसाचे पाणी आखाती देशांना इंधनाच्या बदल्यात निर्यात करण्याची माहिती दिली होती आणि ते म्हणाले होते की, पाणी वाचवण्याची गरज आहे अन्यथा पाण्यावर आधारित उत्पादने सोने आणि हिऱ्यांसारखी मौल्यवान बनतील. नाईक यांनी या महागड्या खरेदीचा हवाला देत गोव्यात पावसाचे पाणी साठवण्यावर भर दिला जात आहे. जेणेकरून भविष्यात पाणी दुर्मिळ आणि मौल्यवान स्त्रोत बनू नये. (water-based products would become as valuable as gold and diamonds)

Advertisement

Advertisement

गेल्या महिन्यात कृषीमंत्र्यांनीही असेच म्हटले होते की पाण्याचे खाजगीकरण करणे आवश्यक आहे आणि खाजगी कंपन्यांना देशभरात धरणे बांधण्यासाठी आणि इंधनाच्या बदल्यात आखाती देशांना पाणी निर्यात करण्यासाठी गुंतवावे लागेल. गोव्यात आकडेवारीनुसार सरासरी शहरी कुटुंबांचा पाण्याचा वापर प्रति व्यक्ती/दिवस 170 लिटर आहे आणि ग्रामीण कुटुंबांसाठी तो प्रति व्यक्ती/दिवस सुमारे 70 लिटर आहे. म्हणजेच शहरातील चार जणांचे कुटुंब 21,000 लिटर पाणी वापरते, तर ग्रामीण भागात चार जणांचे कुटुंब दरमहा सुमारे 8,500 लिटर किंवा 8.5 घनमीटर पाणी वापरते. अशा परिस्थितीत पाण्याचा होणारा अधिक अपव्यय रोखण्यासाठी आणि वाचवण्यासाठी गोवा सरकार (Goa government) 1 सप्टेंबर रोजी एक योजना आणणार आहे, ज्यामध्ये लोकांच्या कुटुंबाने 16 हजार लिटरपर्यंत पाणी वापरल्यास, त्यांना पाणी बिल आकारले जाणार नाही. 16,000 लिटर पेक्षा जास्त. जर ते वापरले असेल तर ग्राहक यानुसार प्रति घनमीटर 3.5 ते 15 रुपये शुल्क आकारले जाईल.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply