Take a fresh look at your lifestyle.

आय्योव.. अवघडच की.. सकाळच्या नाश्त्यात Rs. 100 ची वाढ..! पहा नेमके काय झालेय स्वयंपाकघरात

पुणे : पेट्रोल, डिझेल, सीएनजीच्या वाढत्या किमतींमुळे महागाईने तुमच्या न्याहारीचे टेबल हादरवायला सुरुवात केली आहे. गेल्या तीन महिन्यांत एका कुटुंबाचा सकाळचा खर्च सुमारे 100 रुपयांनी वाढला आहे. दूध, ब्रेड, बिस्किटांसह नाश्त्याचे टेबल (breakfast table including milk, bread, biscuits has increased ) सजवण्यासाठी 70 रुपयांनी वाढ झाली आहे. टूथपेस्ट, साबण, साखर यासह इतर गोष्टींची भर पडल्याने हा आकडा 100 रुपयांच्या वर जाऊन बसला आहे. याचा थेट परिणाम ग्राहकांवर होत आहे. महागाईचा प्रभाव मर्यादित ठेवण्यासाठी अनेकांनी प्रमाण आणि गुणवत्तेत तडजोड करून चालढकल सुरू केली आहे. वाढत्या महागाईचा आरोग्य, शिक्षण यासह जीवनाच्या प्रत्येक घटकावर परिणाम होत असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. (Inflation has started shaking your breakfast table amidst rising prices of petrol, diesel, CNG. In the last three months, the morning expenditure of a family has increased by about Rs 100)

Advertisement

Advertisement

दररोज वाढणाऱ्या महागाईने ग्राहकांना गुणवत्तेसोबतच प्रमाणाच्या पातळीवरही तडजोड करण्यास भाग पाडले आहे. गेल्या दहा वर्षांपासून मार्केटमध्ये किराणा दुकान चालवणारे व्यावसायिक सांगतात की, पूर्वी जे दोन लिटर दूध घेऊन जायचे ते आता एक लिटरवर आणले आहे. त्याचबरोबर फुल क्रीमऐवजी टोन्ड आणि डबल टोन्डची मागणीही वाढली आहे. हीच गोष्ट ब्रेड, बटर, ज्यूस इत्यादी गोष्टींबाबत दिसते. ही युक्ती करूनही लोकांना महागाईचा तडाखा सहन होत नाही. दुकानात उभे असलेले ग्राहक म्हणाले की, मी एका खासगी कंपनीत काम करतो. तीन वर्षांपासून पगार वाढलेला नाही. महागाई गगनाला भिडत असताना. परिणामी अनेक तडजोडी कराव्या लागतात. मुलांना फळे आवडायच्या आधी हे नाश्त्याच्या टेबलावर असणे आवश्यक होते. पण आता मी ते आठवड्यातून एकदा खरेदी करतो. बाकीचे दूध वगैरे मी क्वचितच विकत घेतो.

Advertisement

Advertisement

वाढत्या मालवाहतुकीचा खर्च, युक्रेनचे संकट यासह खाद्यपदार्थांच्या वाढत्या किमतींचा एकत्रित परिणाम महागाईच्या रूपात समोर आला आहे. पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ झाल्याने मालवाहतूक वाढली आहे. त्याचबरोबर युक्रेनच्या संकटाचाही परिणाम होत आहे. याशिवाय अन्नधान्यही या दरम्यान महागले आहे. त्याचा परिणाम नाश्त्यावर आणि दुपारच्या आणि संध्याकाळच्या जेवणावरही होतो. आगामी काळात त्यात घट होण्याचीही अपेक्षा नाही. गगनाला भिडणाऱ्या महागाईचे दूरगामी परिणाम होत आहेत. याचा सर्वाधिक फटका मध्यम व कनिष्ठ मध्यमवर्गाला बसला आहे. केवळ आर्थिकच नाही तर या विभागाचे आरोग्य, शिक्षण यासह जीवनमानाचा दर्जा ठरवणाऱ्या प्रत्येक घटकाला हादरा दिला आहे.

Advertisement

Advertisement

आता पीठही महागाईच्या शर्यतीत सामील झाले आहे. गेल्या 15 दिवसांत त्याची किंमत 5 रुपयांहून अधिक वाढली आहे. सध्या मध्य प्रदेशातील गव्हाच्या पिठाला ३८ रुपये किलो तर इतर राज्यांतून आयात केलेल्या गव्हाच्या पिठाला 34 रुपये दर मिळत आहे. पॅक न केलेल्या पिठाच्या 10 किलोच्या पॅकेटमध्येही 20 रुपयांची वाढ झाली आहे. मक्याचे पीठही सुमारे 42 रुपये किलो दराने विकले जात आहे. एनआयटी पाचमध्ये असलेल्या पिठाच्या गिरणी चालकांनी सांगितले की, यावेळी बाजारात गव्हाचे भाव खूप जास्त आहेत. मध्य प्रदेशातून गहू आयात करण्यासाठी प्रति क्विंटल 3500 रुपयांपेक्षा जास्त खर्च होत आहे. हरियाणा आणि यूपीमधूनही त्याची आयात करण्यासाठी 2800 रुपये प्रति क्विंटलपेक्षा जास्त खर्च केला जात आहे. यामध्ये वाहतूक भाडेही आहे, असे गिरणी चालकांचे म्हणणे आहे. त्यामुळे यावेळी पीठ महाग झाले आहे. (Flour mill operators located at NIT five told that this time the price of wheat is very high in the market)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply