Take a fresh look at your lifestyle.

खाद्यतेलासाठी सरकारचा मोर्चा रशियाकडे; पहा, खाद्यतेलाबाबत कोणता निर्णय होणार..?

दिल्ली – कच्च्या तेलानंतर आता सरकार लवकरच सूर्यफूल तेलाच्या (Sunflower Oil Import) आयातीवर सवलत मिळवण्यासाठी रशियाशी (Russia) चर्चा सुरू करू शकते. खाद्यतेलाच्या देशांतर्गत किरकोळ किमतीत झालेली वाढ हे त्यामागचे कारण आहे. मनी कंट्रोलमध्ये प्रसिद्ध झालेल्या बातमीनुसार, भारताला अपेक्षित आहे, की रशियाकडून शिपमेंटसाठी विशेष आणि सवलतीचे दर मिळतील.

Advertisement

रशियाने सूर्यफूल तेलाची निर्यात 31 ऑगस्टपर्यंत मर्यादित ठेवली आहे. रशियाने 31 ऑगस्टपर्यंत सूर्यफूल तेलाची निर्यात 1.5 दशलक्ष टनांपर्यंत मर्यादित केली आहे, तर या कालावधीत सूर्यफूल बियांच्या परदेशात विक्रीवरही बंदी घालण्यात आली आहे. रशियाने सूर्यफूल निर्यातीसाठी 7,00,000 टनांचा कोटा निश्चित केला आहे.

Advertisement

एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, “चर्चा अद्याप सुरू होणे बाकी आहे आणि सर्व पर्याय खुले आहेत. परंतु सरकार सूर्यफूल तेलावर विशेष व्यवस्थेची अपेक्षा करत आहे ज्यामुळे भारताला निर्यातीसाठी शिपमेंट किंवा कमी शुल्क मिळेल.” अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, भारत सरकारने याआधी रशियाला सूर्यफूल तेलाच्या गरजेबाबत माहिती दिली होती. परंतु युक्रेनबरोबरच्या युद्धाने (Russia Ukraine War) रशियाला व्यस्त ठेवले आणि आंतरराष्ट्रीय व्यापार (International Trade) आणि आर्थिक निर्बंधांमुळे पुरवठा साखळी ठप्प झाली. किंबहुना, इंडोनेशियाने (Indonesia) पामतेल निर्यातीवर (Palm Oil Export) घातलेले निर्बंध आणि महागाईमुळे (Inflation) देशांतर्गत खाद्यतेलाच्या किमतीत झालेली वाढ (Edible Oil Price Increase) यामुळे भारताला रशियाकडे वळावे लागले आहे.

Advertisement

आयातदारांनी सरकारला सांगितले आहे, की रशियाचे कृषी मंत्रालय 1 जूनपासून सूर्यफूल तेलावरील निर्यात शुल्क 41 टक्क्यांनी वाढवू शकते. अहवालानुसार, शुल्क प्रति टन $525 पर्यंत वाढू शकते. त्यामुळे आयातीचा खर्च आणखी वाढेल, असे अधिकाऱ्यांनी सांगितले. इराण, तुर्की, इजिप्त आणि चीनसह सूर्यफूल तेलाचे रशियाचे दीर्घकाळ खरेदी करणारे देखील सुरक्षित शिपमेंटसाठी संघर्ष करत आहेत. आयातदार सध्या रशियन सूर्यफूल तेल विकत घेत आहेत, परंतु जास्त किंमती आणि वाढलेले शिपिंग शुल्क पुरवठा अस्थिर करत आहेत. रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार, भारतीय आयातदारांनी एप्रिलमध्ये 45,000 टन रशियन सूर्यफूल तेल विक्रमी उच्च किंमतीवर करार केले होते. त्याचवेळी युक्रेनसोबत सुरू असलेल्या युद्धामुळे रशियाने सर्व बंदरे आणि विमानतळ बंद केले आहेत.

Advertisement

कच्च्या तेलानंतर खाद्यतेलाने दिला झटका; पहा, खाद्यतेल विकत घेण्यासाठी किती खर्च होतोय पैसा..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply