Take a fresh look at your lifestyle.

रशियामुळे सर्वसामान्यांना मिळणार दिलासा; भारतीय कंपन्यांकडून होतेय ‘या’ इंधनाची जोरदार खरेदी..

दिल्ली – देशातील द्रवीभूत नैसर्गिक वायू (LNG) आयातदार रशियाकडून अतिरिक्त प्रमाणात LNG खरेदी करत आहेत. भारतीय आयातदार रशियाकडून सवलतीत गॅस खरेदी (Gas Purchase) करत आहेत. सध्या, बहुतेक इतर स्पॉट खरेदीदार रशियाकडून हे इंधन खरेदी करण्यापासून दूर राहिले आहेत. या प्रकरणाची माहिती असलेल्या व्यापार्‍यांच्या मते, गुजरात स्टेट पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन (GSPC) आणि GAIL India यांसह अनेक कंपन्यांनी अलीकडेच रशियाकडून प्रचलित बाजार दरांपेक्षा खूप कमी दराने अनेक LNG स्पॉट शिपमेंट्स खरेदी केल्या आहेत.

Advertisement

या प्रकरणाची माहिती असलेल्या लोकांनी सांगितले, की जोपर्यंत रशियन इंधन प्रतिस्पर्धी पुरवठादारांपेक्षा स्वस्त राहील, तोपर्यंत भारतीय कंपन्या अधिक गॅस खरेदी करू शकतात. गुजरात स्टेट पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन (GSPC), गेल इंडिया आणि पेट्रोलियम आणि नैसर्गिक वायू मंत्रालयाने अद्याप या प्रकरणावर भाष्य केलेले नाही. देशाला त्याच्या एलएनजीच्या गरजेपैकी तीन चतुर्थांश भाग दीर्घकालीन कराराद्वारे मिळतो. भारतीय कंपन्यांनी अलीकडील स्पॉट टेंडरद्वारे रशियन एलएनजी शिपमेंट्स खरेदी केल्या आहेत, कारण हे कार्गो इतर पुरवठादारांपेक्षा कमी किमतीत ऑफर केले गेले आहेत. आत्तापर्यंत LNG वर थेट बंदी नसताना, जपान (Japan) आणि दक्षिण कोरिया (South Korea) सारख्या प्रमुख खरेदीदारांनी भविष्यातील शुल्क टाळण्यासाठी खरेदी थांबवली आहे.

Advertisement

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की भारताचे परराष्ट्र व्यवहार मंत्री एस. जयशंकर भारताच्या रशियाकडून तेल खरेदीबाबत विचारलेल्या प्रश्नाला उत्तर देताना अमेरिकेतील पत्रकार परिषदेत म्हणाले होते, की ‘तुम्ही तेल खरेदीचा उल्लेख केला. जर तुम्ही रशियाकडून ऊर्जा खरेदी करण्याबद्दल बोलत असाल तर मी तुम्हाला आधी युरोपीय देशांचा विचार करण्यास सांगेन. ते म्हणाले होते, की आम्ही काही ऊर्जा खरेदी करतो जी आमच्या ऊर्जा सुरक्षेसाठी आवश्यक आहे. पण आकडे बघितले तर, आपण एका महिन्यात जेवढे रशियन तेल खरेदी करतो, युरोप एका दिवसात तितके तेल खरेदी करतो.

Advertisement

दरम्यान, गेल्या वर्षी, जर्मनीने तेल, कोळसा आणि वायू आयातीसाठी एकूण सुमारे 100 अब्ज युरो दिले. त्यापैकी एक चतुर्थांश रशियाला मिळाले. जर्मनीच्या सरकारने सांगितले की ते अंदाजांवर भाष्य करू शकत नाहीत आणि त्यांची आकडेवारी देण्यास नकार दिला. कोळसा, तेल आणि वायू खरेदी करणाऱ्या कंपन्या ही माहिती देऊ शकतात, असे ते म्हणाले.

Advertisement

‘त्या’ श्रीमंत देशांचा निर्धार..! रशियाचा पैसा संपविण्यासाठी केलाय ‘हा’ खास प्लान.. जाणून घ्या, राजकारण..

Advertisement

अमेरिकेला जोरदार झटका..! एकट्या जर्मनीनेच रशियाकडून खरेदी केले ‘इतके’ इंधन; पहा, काय आहे अहवाल..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply