Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

EV Auto News: ‘त्यामुळे’ ई-बाईक पेटण्याच्या घटना..! पहा समितीने नेमक्या काय केल्यात सूचना

Please wait..

मुंबई : इलेक्ट्रिक वाहनांना (ईव्ही) आग लागण्याच्या घटनांची चौकशी करण्यासाठी सरकारने स्थापन केलेल्या समितीला एक मोठी त्रुटी आढळली आहे. समितीने आपल्या तपासणीत म्हटले आहे की, देशातील जवळपास सर्व इलेक्ट्रिक दुचाकींना बॅटरी सेल किंवा डिझाइनमध्ये समस्या असल्याचे आढळून आले आहे. ओकिनावा ऑटोटेक (Okinawa), बूम मोटर (Boom Motor), प्युअर ईव्ही (Pure EC), जितेंद्र ईव्ही (Jitendra EV) आणि ओला इलेक्ट्रिकच्या ई-स्कूटर्समध्ये (Ola E scooter) आग आणि बॅटरी स्फोट झाल्याच्या पार्श्वभूमीवर ही समिती गेल्या महिन्यात स्थापन करण्यात आली होती. (burning and accident of e bike because of design fault)

Advertisement

Advertisement

वृत्तसंस्था IANS ने सूत्रांचा हवाला देत म्हटले आहे की, तेलंगणातील प्राणघातक बॅटरी स्फोटासह जवळजवळ सर्व इलेक्ट्रिक वाहनांच्या आगीत बॅटरी सेल तसेच बॅटरी डिझाइनमध्ये दोष आढळले आहेत. सूत्रांनी सांगितले की, तज्ञ आता त्यांच्या वाहनांमधील बॅटरीशी संबंधित समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी ईव्ही उत्पादकांसोबत वैयक्तिकरित्या काम करतील. प्राथमिक तपासात आढळून आलेल्या या त्रुटींमुळे ईव्ही दुचाकी उत्पादक अडचणीत येण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे. कारण केंद्रीय रस्ते वाहतूक मंत्री नितीन गडकरी यांनी गेल्या महिन्यात ईव्ही निर्मात्यांना इशारा दिला होता की जर कंपनीने त्यांच्या प्रक्रियेत निष्काळजीपणा केला तर त्यांना मोठा दंड आकारला जाईल. तेलंगणातील निजामाबाद जिल्ह्यात अलीकडेच एका शुद्ध ईव्ही इलेक्ट्रिक दुचाकीच्या बॅटरीचा स्फोट होऊन एका 80 वर्षीय व्यक्तीचा मृत्यू झाला आणि दोन जण जखमी झाले.

Advertisement

Advertisement
Loading...

इलेक्ट्रिक दुचाकी असलेल्या दुसर्‍या दुःखद घटनेत आंध्र प्रदेशातील विजयवाडा येथे एका 40 वर्षीय व्यक्तीचा बूम मोटर्सच्या ई-स्कूटरचा स्फोट झाल्याने त्याचा मृत्यू झाला जेव्हा ते घरी चार्ज केले जात होते. या घटनेत कोटाकोंडा शिवकुमार यांची पत्नी आणि दोन मुलीही गंभीर भाजल्या आहेत. देशात आतापर्यंत तीन प्युअर ईव्ही, एक ओला, तीन ओकिनावा आणि 20 जितेंद्र ईव्ही स्कूटर्सना आग लागली असून, त्यांच्या सुरक्षिततेवर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. आगीच्या घटना पाहता, अनेक ईव्ही उत्पादकांनी उन्हाळ्यात सदोष बॅचेस परत मागवले आहेत. ओला इलेक्ट्रिकने IANS ला दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की, त्यांनी जागतिक दर्जाच्या एजन्सींची नियुक्ती केली आहे जे “आमच्या स्वतःच्या तपासाव्यतिरिक्त मूळ कारणावर अंतर्गत मूल्यांकन करण्यासाठी” आहेत. कंपनीने म्हटले आहे की, “या तज्ञांच्या प्राथमिक मूल्यांकनानुसार, ही एक वेगळी थर्मल घटना असण्याची शक्यता आहे. ओला इलेक्ट्रिकने स्कूटरच्या त्या विशिष्ट बॅचवर प्री-इम्पॅक्ट डायग्नोस्टिक्स आणि आरोग्य तपासणीसाठी आधीच स्वेच्छेने 1,441 वाहने परत मागवली आहेत.”

Advertisement

Advertisement

“आमचा बॅटरी पॅक युरोपियन मानक ECE 136 शी सुसंगत असण्याव्यतिरिक्त, भारतासाठी नवीनतम प्रस्तावित मानक AIS 156 साठी आधीपासूनच अनुरूप आहे आणि चाचणी केली गेली आहे,” कंपनीने म्हटले आहे. इलेक्ट्रिक दुचाकी वाहनांसाठी अनिवार्य विमा काढण्याचे निर्देश मागणाऱ्या याचिकेवर दिल्ली उच्च न्यायालयाने या आठवड्यात केंद्र आणि दिल्ली सरकारला नोटीस बजावली. विमा संरक्षणाव्यतिरिक्त अधिक गरम होणे आणि आगीचे अपघात टाळण्यासाठी कारमध्ये विश्वसनीय आणि दीर्घकाळ टिकणारी बॅटरी सुनिश्चित करण्याची देखील याचिकेत निर्मात्यांना विनंती केली आहे. तत्पूर्वी, ईव्ही उत्पादकांना सावध करताना, केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी (Minister Nitin Gadkari) म्हणाले की सरकार लवकरच इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी गुणवत्ता केंद्रित मार्गदर्शक तत्त्वे जारी करेल.

Advertisement

Advertisement

गडकरींनी गेल्या महिन्यात ईव्ही निर्मात्यांना ताकीद दिली होती की जर कोणत्याही कंपनीने त्यांच्या कार्यपद्धतीत निष्काळजीपणा केला तर “जबरदस्त दंड आकारला जाईल आणि सर्व सदोष वाहने परत मागवण्याचे आदेश दिले जातील”. केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाने देखील मीडिया वृत्तांचे खंडन केले आहे ज्यात दावा केला आहे की सरकारने इलेक्ट्रिक दुचाकी उत्पादकांना इलेक्ट्रिक वाहनांना लागलेल्या आगीच्या पार्श्वभूमीवर कोणतेही नवीन उत्पादन बाजारात आणण्यापासून परावृत्त करण्यास सांगितले आहे. सरकारला इलेक्ट्रिक वाहने लोकांमध्ये अधिक लोकप्रिय बनवायची आहेत यावर जोर देऊन गडकरी म्हणाले की ईव्ही उद्योग नुकताच सुरू झाला आहे. ते म्हणाले, “आम्ही कोणतेही अडथळे निर्माण करू इच्छित नाही, परंतु सुरक्षितता ही पहिली आणि प्रमुख प्राथमिकता आहे,” तो म्हणाला.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply