Take a fresh look at your lifestyle.

Business News: ड्रोनच्या ‘त्या’ योजनेसाठी करा की अर्ज; पहा कशी आहे पद्धत आणि प्रक्रिया

मुंबई : ड्रोनसाठी पीएलआय योजनेसाठी (Drone PLI Scheme) अर्ज मागविण्यात आले आहेत. नागरी उड्डाण मंत्रालयाने ड्रोन आणि ड्रोन पार्ट्सच्या निर्मात्यांसाठी अर्ज करण्याचा मार्ग खुला केला आहे, ज्यांनी संपूर्ण आर्थिक वर्षासाठी (1 एप्रिल 2021 ते 31 मार्च) पीएलआय पात्रता मर्यादा ओलांडली आहे. त्यांनीच यासाठी अर्ज करायचा आहे.

Advertisement

Advertisement

उत्पादक त्यांचे अर्ज https://www.civilaviation.gov.in/application-pli-scheme येथे सबमिट करू शकतात. नागरी विमान वाहतूक मंत्रालयाचा 4 मे 2022 रोजीचा आदेश https://www.civilaviation.gov.in/sites/default/files/Application%20for%20PLI%20scheme%20for%20drones%20and%20drone%20components.pdf वर पाहिला जाऊ शकते. अर्ज सादर करण्याची अंतिम तारीख 20 मे 2022 आहे. आर्थिक निकाल आणि इतर आवश्यक कागदपत्रांची कसून छाननी केल्यानंतर PLI लाभार्थ्यांची यादी 30 जून 2022 पर्यंत जाहीर केली जाण्याची अपेक्षा आहे. यापूर्वी नागरी विमान वाहतूक मंत्रालयाने 20 एप्रिल 2022 रोजी 14 पीएलआय लाभार्थ्यांची तात्पुरती यादी जारी केली होती. जी त्यांच्या दहा महिन्यांच्या कालावधीतील (1 एप्रिल 2021 ते 31 जानेवारी 2022) आर्थिक निकालांवर आधारित होती. यामध्ये पाच ड्रोन उत्पादक आणि ड्रोन पार्ट्सच्या नऊ उत्पादकांचा समावेश होता.

Advertisement

Advertisement

नागरी उड्डयन मंत्रालयाचा 20 एप्रिल रोजीचा आदेश https://www.civilaviation.gov.in/sites/default/files/Public%20Notic.pdf वर पाहिला जाऊ शकतो. ड्रोन आणि ड्रोन पार्ट्सच्या PLI योजनेच्या पात्रतेमध्ये वार्षिक उलाढालीचाही समावेश करण्यात आला आहे. या संदर्भात ड्रोन बनवणाऱ्या कंपन्यांची वार्षिक उलाढाल 2 कोटी रुपये आणि ड्रोनचे सुटे भाग बनवणाऱ्या कंपन्यांची वार्षिक उलाढाल 50 लाख रुपये असावी. तसेच व्यवसायात 40 टक्क्यांपेक्षा जास्त मूल्यवर्धन होणे आवश्यक आहे. ड्रोन आणि ड्रोन पार्ट्ससाठी PLI योजना 30 सप्टेंबर 2021 रोजी अधिसूचित करण्यात आली. योजनेंतर्गत, तीन आर्थिक वर्षांमध्ये एकूण 120 कोटी रुपयांचे प्रोत्साहन दिले जाईल, जे 2020-21 या आर्थिक वर्षातील सर्व देशी ड्रोन उत्पादकांच्या एकत्रित व्यवसायाच्या जवळपास दुप्पट आहे. PLI चा दर मूल्यवर्धनाच्या 20 टक्के आहे, जो इतर PLI योजनांमध्ये सर्वाधिक आहे. ड्रोन आणि ड्रोन पार्ट्ससाठी पीएलआय स्कीमची माहिती https://egazette.nic.in/WriteReadData/2021/230076.pdf वर मिळू शकते.

Advertisement

Advertisement

PLI योजनेव्यतिरिक्त, केंद्र सरकारने 2030 पर्यंत भारताला जागतिक ड्रोन हब बनवण्यासाठी अनेक सुधारणा केल्या आहेत. यामध्ये ड्रोन नियम, 2021 च्या उदारीकरणाची अधिसूचना, ड्रोन एअरस्पेस मॅप 2021 चे प्रकाशन यांचा समावेश आहे, ज्या अंतर्गत जवळपास 90 टक्के भारतीय हवाई क्षेत्र ग्रीन झोन म्हणून उघडण्यात आले आहे. यासोबतच UAS ट्रॅफिक मॅनेजमेंट (UTM) पॉलिसी ड्राफ्ट 2021, ड्रोन सर्टिफिकेशन स्कीम 2022 देखील ठेवण्यात आले आहे, ज्या अंतर्गत ड्रोन उत्पादकांना आवश्यक प्रमाणपत्रे मिळवणे सोपे झाले आहे. सुधारणांमध्ये ड्रोन आयात धोरण, 2022, परदेशात उत्पादित ड्रोनच्या आयातीवर बंदी घालणे आणि ड्रोन (सुधारणा) नियम, 2022 यांचा समावेश आहे, जे ड्रोन चालविण्यासाठी ड्रोन पायलटचा परवाना मिळविण्याची आवश्यकता दूर करतात.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply