Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वाढत्या महागाईतही सरकारी कर्मचाऱ्यांची चांदी.. मोदी सरकार घेऊ शकते ‘तो’ निर्णय..

दिल्ली – केंद्र सरकार पुन्हा एकदा सरकारी कर्मचाऱ्यांच्या महागाई भत्त्यात (DA) वाढ करू शकते. AICPI (ऑल इंडिया कंझ्युमर प्राइस इंडेक्स) मार्च 2022 मध्ये सलग 2 महिन्यांच्या घसरणीनंतर 1 टक्क्यांनी वाढला आहे, त्यामुळे सरकारकडून DA वाढ होण्याची शक्यता वाढली आहे. जुलैमध्ये सरकार त्याचा आढावा घेणार आहे. तथापि, एप्रिल, मे आणि जूनचे AICPI आकडे येणे बाकी आहे.

Advertisement

मनीकंट्रोलनुसार, सरकार जुलैमध्ये डीए 3 टक्क्यांपर्यंत वाढवू शकते. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की वाढत्या महागाईच्या (Inflation) पार्श्वभूमीवर, दरवर्षी जानेवारी आणि जुलैमध्ये डीए वाढविला जातो. मात्र, महागाई वाढली नसती तर तीही वाढली नसती. जानेवारीमध्ये सरकारने डीएमध्ये 3 टक्क्यांनी वाढ केली होती. एप्रिल, मे आणि जूनमध्ये एआयसीपीआयमध्ये वाढ झाल्यास सरकार पुन्हा 3 टक्के डीए वाढ करू शकते. जानेवारी आणि फेब्रुवारीमध्ये या डेटामध्ये थोडीशी घट झाली होती पण मार्चमध्ये पुन्हा वाढ झाली आहे. जानेवारीमध्ये, AICPI डिसेंबर 2021 पासून 0.3 टक्क्यांनी कमी होऊन 125.1 वर आला होता. त्याच वेळी, जुलैमध्ये ते पुन्हा .1 टक्क्यांनी घसरले.

Advertisement

मात्र, मार्चमध्ये त्यात सरळ 1 टक्‍क्‍यांनी वाढ होऊन तो 126 अंकांवर पोहोचला आहे. सध्या महागाई भत्ता 34 टक्के असून, त्यात वाढ झाल्यास 37 टक्के वाढ होऊ शकते. याचा फायदा 50 लाखांहून अधिक सरकारी कर्मचारी आणि 65 लाख पेन्शनधारकांना (Pensioner) होणार आहे.

Loading...
Advertisement

कोरोना विषाणूच्या पार्श्वभूमीवर आर्थिक दबाव कमी करण्यासाठी केंद्र सरकारने सुमारे दीड वर्षांसाठी डीए वाढ थांबवली होती. केंद्राने जुलै 2021 मध्ये पुन्हा महागाई भत्ता आणि महागाई सवलत 17 टक्क्यांवरून 28 टक्क्यांपर्यंत वाढ केली. त्यानंतर ऑक्टोबर 2021 मध्ये डीएमध्ये पुन्हा वाढ करण्यात आली. त्यामुळे महागाई भत्ता 31 टक्के झाला. नावाप्रमाणेच महागाई भत्ता कर्मचाऱ्यांवरील महागाईचा प्रभाव कमी करण्यासाठी दिला जातो. त्यात दरवर्षी दोनदा सुधारणा केली जाते. पहिल्यांदा जानेवारीत आणि दुसऱ्यांदा जुलैमध्ये. कर्मचाऱ्यांच्या डीएमध्येही तफावत असू शकते.

Advertisement

केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना गुढीपाडवा गिफ्ट; पहा DA वाढल्याने कशी वाढ होणार पगारात

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply