Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture News: आता हवेतही बिजोत्पादन शेती शक्य..! पहा आईसीएआर केंद्राच्या संशोधनाची माहिती

Please wait..

दिल्ली : एरोपोनिक बटाटा बियाणे (aeroponic system for virus free quality potato seed production) उत्पादनाचे अनोखे एरोपोनिक तंत्र आता विकसित झालेले आहे. हवाई बटाटा बियाणे उत्पादनाचे हे अनोखे तंत्र भारतीय कृषी संशोधन परिषद (Indian Council of Agricultural Research / ICAR) येथील केंद्रीय बटाटा संशोधन संस्था, शिमला (Central Potato Research Institute / CPRI) यांनी विकसित केले आहे. मध्य प्रदेश सरकार आणि भारतीय कृषी संशोधन परिषदेने (ICAR) विषाणूमुक्त बटाटा बियाणे उत्पादनासाठी केंद्रीय कृषी आणि शेतकरी कल्याण मंत्री श्री नरेंद्रसिंग तोमर यांच्या उपस्थितीत याबाबत करार केला आहे. मध्य प्रदेश सरकारने बुधवारी या करारावर फलोत्पादन, अन्न प्रक्रिया राज्यमंत्री (स्वतंत्र प्रभार) श्री भरतसिंह कुशवाह यांनी दिल्लीत स्वाक्षरी केली. करारानुसार ग्वाल्हेरमध्ये राज्याची पहिली एरोपोनिक तंत्रज्ञानावर आधारित प्रयोगशाळा उभारण्यात येणार आहे.

Advertisement

शेतकऱ्यांना वेळेवर पिकांचे प्रमाणित बियाणे (truthful and certified seed in farming) उपलब्ध करून देण्याच्या केंद्र सरकारच्या वचनबद्धतेचा पुनरुच्चार करताना केंद्रीय कृषिमंत्री तोमर म्हणाले की, आयसीएआरच्या संस्था आपापल्या क्षेत्रात नवीन तंत्रज्ञान विकसित करत आहेत. केंद्रीय बटाटा संशोधन संस्था, शिमला येथील शास्त्रज्ञांनी विकसित केलेल्या विषाणूमुक्त बियाणे बटाटे उत्पादनाच्या एरोपोनिक पद्धतीद्वारे मध्य प्रदेशच्या उद्यान विभागाला हे तंत्रज्ञान परवाना देण्यासाठी करारावर स्वाक्षरी करण्यात आली आहे. या नवीन तंत्रज्ञानामुळे बटाटा बियाणांची गरज भागणार आहे. त्यामुळे राज्यात तसेच देशात बटाट्याचे उत्पादन वाढेल. बटाटा हे जगातील सर्वात महत्वाचे अन्नधान्य नसलेले पीक आहे, ज्याची जागतिक अन्न व्यवस्थेत महत्वाची भूमिका आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

मध्य प्रदेशचे अन्न प्रक्रिया राज्यमंत्री कुशवाह म्हणाले की, मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान यांच्या सूचनेनुसार ते कंत्राटासाठी दिल्लीत आले आहेत. एरोपोनिक तंत्रज्ञानामुळे बटाटा बियाण्याची गरज मोठ्या प्रमाणात भागेल. शेतकऱ्यांचे उत्पन्न दुप्पट करण्यासाठी हे तंत्रज्ञान प्रभावी भूमिका बजावेल. मध्य प्रदेश बटाट्याच्या उत्पादनात सहाव्या क्रमांकावर आहे. राज्यातील माळवा प्रदेश बटाटा उत्पादनात महत्त्वाची भूमिका बजावतो. बटाटा प्रक्रियेसाठी मध्य प्रदेश हे एक आदर्श राज्य म्हणून पुढे आले आहे. राज्यातील प्रमुख बटाटा उत्पादक क्षेत्रे म्हणजे इंदूर, ग्वाल्हेर, उज्जैन, देवास, शाजापूर, भोपाळ आणि राज्यातील छिंदवाडा, सिधी, सतना, रेवा, राजगढ, सागर, दमोह, छिंदवाडा, जबलपूर, पन्ना, मुरैना, छतरपूर, विदिशा, रतलाम आणि बैतूल. राज्यात उच्च दर्जाच्या बियाणांचा तुटवडा ही नेहमीच समस्या राहिली आहे, ती सोडवली जात आहे. राज्याचे फलोत्पादन आयुक्त ई. रमेश कुमार म्हणाले की, मध्यप्रदेशला सुमारे 4 लाख टन बियाणांची गरज आहे, जे 10 लाख मिनी कंद तयार करण्यासाठी आवश्यक आहे. ही क्षमता या तंत्रज्ञानाने पूर्ण केली जाईल. ग्वाल्हेरमध्ये ‘एक जिल्हा – एक उत्पादन’ अंतर्गत बटाटा पिकाची निवड करण्यात आली आहे.

Advertisement

Advertisement

आयसीएआरचे डीजी डॉ. त्रिलोचन महापात्रा, डीडीजी-फॉर्टिकल्चर डॉ. आनंद कुमार सिंग, मध्य प्रदेशचे अतिरिक्त संचालक फलोत्पादन डॉ. के.एस. किराड, केंद्रीय बटाटा संशोधन संस्थेचे प्रभारी संचालक डॉ.एन.के. पांडे (Dr NK Pandey, Director), अॅग्रीनोवेट इंडियाच्या सीईओ डॉ.सुधा म्हैसूर यांनीही संबोधित करून एरोपोनिक तंत्रज्ञानाविषयी माहिती दिली. ज्यामध्ये असे सांगण्यात आले होते की या तंत्रात पोषकद्रव्ये मिस्टिंगच्या स्वरूपात मुळांमध्ये फवारली जातात. वनस्पतीचा वरचा भाग खुल्या हवेत आणि प्रकाशात राहतो. एका रोपातून सरासरी 35-60 मिनीकँड्स (3-10 ग्रॅम) मिळतात. मातीचा वापर होत नसल्याने मातीचे रोग होत नाहीत. (Madhya Pradesh state government gets license for aeroponic system for virus free quality potato seed production)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply