Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Agriculture News: बाब्बो.. म्हणून गव्हाच्या भूस्स्यालाही दणक्यात भाव..! पहा कशामुळे वाढलेत याचे भाव

Please wait..

गाझियाबाद : गहू (wheat farming) या पिकाची लागवड आणि याची मागणी जगभरात असते. अशावेळी आपण गहू सोंगणी झाल्यावर भुस्सा (wheat bhussa / gahu pendha) हा घटक तसा दुर्लक्षित करतो. काहीजण याचे पशुखाद्य म्हणून वापर करतात. तर काहीजण याला थेट शेतात पेटवून देतात. मात्र, आता भुश्याला गव्हाएवढाच भाव मिळाला आहे. उत्तर भारतात गव्हाच्या पिकाची काढणी अजूनही सुरू आहे. परंतु पेंढ्याचे भाव 1,300 रुपये प्रति क्विंटलवर पोहोचले आहेत, जे साधारणपणे 600 ते 700 रुपये प्रति क्विंटलने विकले जात होते. (gahu bhussa / pendha rate increase in India, see exact reason in dairy farming)

Advertisement
Loading...

एवढेच नाही तर, ज्या गावांमध्ये गव्हाचा भाव 21 रुपये किलो आहे, तिथे किरकोळ बाजारात पेंढा 18 ते 20 रुपये किलोने विकला जात आहे. पेंढा साठवून महागड्या दराने विकणारे लोक गावा-गावात सक्रिय आहेत. गहू पिकाच्या काळात जनावरांसाठी चाऱ्याचे असे संकट पहिल्यांदाच घडले असून, पेंढा खरेदी करण्यात पशुपालकांचा घाम गाळत आहे. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत यंदा दुप्पट भावाने पेंढा विकला जात आहे. वाढलेल्या दरामुळे गोठ्यात बांधलेल्या शेकडो निराधार जनावरांच्या चाऱ्याचेही संकट निर्माण झाले आहे. कन्नौजा गावातील शेतकरी आणि पशुपालक आस मोहम्मद म्हणतात की गावात आधीच पेंढ्याचा मोठा तुटवडा आहे. पेंढ्याचे भाव 1200 ते 1300 रुपये प्रतिक्विंटलने वाढले असून मिळत नाही. भुसा, भुसा, चूर, कोंडा, जनावरांचा चारा एवढा महाग झाल्याने लहान-मोठ्या पशुपालकांचे बजेट विस्कळीत झाले आहे. आता किरकोळ बाजारात गव्हाचा भाव 21 रुपये आणि भुसाचा 18 ते 20 रुपये किलो आहे.

Advertisement

Advertisement

गेल्या चार दिवसांत पेंढ्याच्या भावात क्विंटलमागे सुमारे 400 रुपयांनी वाढ झाली आहे. सामान्य पशुपालकांसाठी पेंढा खरेदी करणे हे एक आव्हान आहे. पेंढा साठवून पशुपालकांची (dairy farmer) आर्थिक पिळवणूक करणाऱ्यांवर प्रशासनाने अंकुश लावावा, असे आवाहन राजेश कश्यप (डेअरी संचालक) यांनी केले आहे. पेंढा ठेकेदार परराज्यातून व जिल्ह्यातून गोठ्याच्या स्वस्तात पेंढा आणून चढ्या भावाने पेंढा विकत आहेत. त्याच्या दरात वाढ झाल्याने दुधाच्या दरावर परिणाम होणार असून, त्यासाठी प्रशासनाने वेळीच योग्य ती पावले उचलली पाहिजेत, असे सुरेंद्र सिंग (शेतकरी) यांनी दैनिक जागरण यांच्याशी बोलताना म्हटले आहे. यावेळी पेंढा खरेदी-विक्रीचे काम करणारे लोक थेट शेतात जाऊन शेतकऱ्यांकडून 1200 ते 1300 रुपये प्रतिक्विंटल दराने पेंढा खरेदी करत आहेत. गुरेढोरे मालकांना चढ्या किमतीत विकण्यासाठी त्यांनी पेंढा साठवून ठेवण्यास सुरुवात केली आहे. काढणीच्या वेळी अवकाळी पावसाने गव्हाचे पीक आधीच कमकुवत झाले आहे. गहू पिकातील निचरा कमी झाल्यामुळे पेंढा कमी निघत आहे. करोना नंतर शहरी व ग्रामीण भागात पशुपालन वाढले आहे. त्यामुळे जनावरांची संख्याही झपाट्याने वाढली आहे. दुग्धव्यवसायांची संख्या झपाट्याने वाढली आहे, त्यामुळे चाऱ्याचा वापर आणि किंमतीत वाढ झाली आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply