Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

PM Kisan eKYC: नाहीतर 2 हजारांना आपणही मुकाल..! होय, माहिती वाचा आणि खाते अपडेट करून घ्या

Please wait..

औरंगाबाद : कोट्यवधी शेतकरी 11व्या किंवा पीएम किसानच्या (PM Kisan scheme) पुढील हप्त्याची आतुरतेने वाट पाहत आहेत. एप्रिल-जुलै 2022 चा हप्ता अद्यापही शेतकऱ्यांच्या खात्यावर पोहोचलेला नाही. याआधी, एप्रिलच्या पहिल्या आठवड्यातच त्याचे आगमन होईल, अशी अटकळ बांधली जात होती. त्यानंतर 15 एप्रिलला आणि अक्षय तृतीयेनंतर त्याचे आगमन होण्याची दाट शक्यता होती. पण आता गेल्या वेळेप्रमाणेच या वेळीही हप्ता 15 मे रोजीच येण्याची शक्यता आहे.

Advertisement
Loading...

हप्त्याला उशीर होण्याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे eKYC पूर्ण न होणे आहे. अनेक शेतकऱ्यांनी अद्याप eKYC केलेले नाही आणि असे शेतकरी आहेत ज्यांचे मोबाईल क्रमांक आधारसोबत अपडेट केलेले नाहीत. अशा स्थितीत यावेळी अनेक शेतकऱ्यांना आपले 2 हजार रुपये गमवावे लागू शकतात. ई-केवायसी पूर्ण करण्याची शेवटची तारीख 31 मे 2022 आहे. अशावेळी आपणास हप्ता न मिळाल्यास पुढील पद्धतीने संपर्क साधावा.

Advertisement
  • पीएम किसान टोल फ्री (PM Kisan Toll Free No.) क्रमांक: 18001155266
  • पीएम किसान हेल्पलाइन (PM Kisan Helpline) क्रमांक: 155261
  • पीएम किसान लँडलाइन (PM Kisan Landline) क्रमांक: 011—23381092, 23382401
  • पीएम किसानची नवीन हेल्पलाइन: 011-24300606
  • पीएम किसानची आणखी एक हेल्पलाइन आहे: 0120-6025109
  • ई-मेल आयडी (PM Kisan Email Id): pmkisan-ict@gov.in

Advertisement

ई-केवायसी करण्यासाठी प्रथम तुम्ही तुमच्या मोबाईल फोन ब्राउझरच्या क्रोम सारख्या आयकॉनवर टॅप करा आणि तेथे pmkisan.gov.in टाइप करा. आता तुम्हाला पीएम किसान पोर्टलचे मुख्यपृष्ठ मिळेल, त्याच्या तळाशी जा आणि तुम्हाला ई-केवायसी लिहिलेले दिसेल. यावर टॅप करा आणि तुम्ही तुमचा आधार क्रमांक टाका आणि सर्च बटणावर टॅप करा. आता त्यात आधारशी लिंक केलेला मोबाईल नंबर टाका. यानंतर तुमच्या मोबाईल नंबरवर 4 अंकी OTP येईल. प्रदान केलेल्या बॉक्समध्ये ते टाइप करा. यानंतर पुन्हा एकदा तुम्हाला आधार प्रमाणीकरणासाठी बटणावर टॅप करण्यास सांगितले जाईल. त्यावर टॅप करा आणि आता तुमच्या आधार लिंक केलेल्या मोबाईल नंबरवर आणखी 6 अंकी OTP येईल. ते भरा आणि सबमिट वर टॅप करा. जर सर्व काही ठीक झाले तर eKYC पूर्ण होईल. अशावेळी जर तुम्ही Invalid लिहून आलात तर तुमचा हप्ता हँग होऊ शकतो. तुम्ही ते आधार सेवा केंद्रावर दुरुस्त करून घेऊ शकता. जर तुमचे eKYC आधीच पूर्ण झाले असेल तर eKYC आधीच पूर्ण झाले आहे असा संदेश दिसेल. पंतप्रधान किसान सन्मान निधी योजनेअंतर्गत देशात आणखी 12 कोटी शेतकऱ्यांची नोंदणी झाली आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply