Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

e-Shram Card: ‘त्यांना’ नाहीच मिळणार हे कार्ड; पहा नेमका काय सरकारी नियम आहे

मुंबई : जर तुम्ही पीएफ खातेधारक असाल आणि ई-श्रम (e-Shram Card) अंतर्गत अर्ज करू इच्छित असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी खूप उपयोगी आहे. कारण सरकारने (central government scheme) स्पष्ट केले आहे की पीएफ खातेदार ई-श्रम अंतर्गत अर्ज करू शकतात की नाही? होय, आम्ही तुम्हाला सांगतो की सरकारने विशेषत: असंघटित क्षेत्राशी संबंधित लोकांसाठी ई-श्रम कार्ड सुरू केले आहे. संघटित क्षेत्राशी संबंधित व्यक्ती या योजनेचा लाभ घेऊ शकत नाही. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही EPFO ​​किंवा ESIC चे सदस्य असाल, तर श्रम पोर्टल तुमचा ई श्रम कार्डसाठी अर्ज स्वीकारणार नाही. अशा परिस्थितीत, हे स्पष्टपणे म्हणता येईल की पीएफ खातेदार ई-श्रम कार्डसाठी अर्ज करू शकत नाहीत. शेतकरी (farmer) आणि शेतमजूर आपली नोंदणी यात करू शकतात.

Loading...
Advertisement

जर तुम्ही बांधकाम कामगार, स्थलांतरित मजूर, रस्त्यावर विक्रेता, घरगुती कामगार, शेती कामगार (agriculture worker) किंवा इतर कोणतेही कामगार असाल तर अशा परिस्थितीत तुम्ही लेबर पोर्टलच्या अधिकृत वेबसाइटला भेट देऊन तुमचे ई-श्रम कार्ड सहज मिळवू शकता. देशातील असंघटित क्षेत्राशी निगडित लोकांना आर्थिक सहाय्य देण्यासाठी ई-श्रम कार्ड योजना सुरू करण्यात आली आहे. गरीब कष्टकरी कामगारांना योजनेशी जोडणे हा या योजनेचा उद्देश आहे. देशातील कामगारांना आर्थिक स्तरावर अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागत आहे. त्यामुळे त्यांना दैनंदिन जीवनात अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागते. आजकाल भारतातील असंघटित क्षेत्राशी संबंधित मोठ्या संख्येने लोक त्यांचे ई-श्रम कार्ड बनवत आहेत. जर तुम्ही तुमचे ई-श्रम कार्ड अजून बनवले नसेल, तर तुम्ही हे कार्ड लवकरात लवकर बनवावे. याशिवाय, तुम्ही भारत सरकारची महत्त्वाकांक्षी योजना श्रम योगी मानधन योजनेतही गुंतवणूक (investment) करावी. या योजनेत (government scheme) गुंतवणूक केल्यास तुम्हाला 60 वर्षांनंतर 3,000 रुपये पेन्शन मिळेल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply