Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

देशात वाढलेय विजेचे संकट..! रेल्वे ‘त्यासाठी’ करतेय कोट्यावधींचा खर्च; पहा, काय आहे प्रकार..

दिल्ली : भारतीय रेल्वेने (Indian Railway) 150 कोटी रुपये खर्च करुन खाणींमधून अधिक कोळसा (Coal) वीज प्रकल्पांपर्यंत नेण्यासाठी 2,179 खराब झालेल्या डब्यांची दुरुस्ती  केली आहे. अधिकाऱ्यांनी ही माहिती दिली. देशातील विलक्षण उष्ण उन्हाळ्यामुळे विजेच्या मागणीत अभूतपूर्व वाढ झाली आहे. यामुळेच अधिकारी कोळसा साठवून ठेवण्यासाठी आटापिटा करताना दिसतात.

Advertisement

नॅशनल ट्रान्सपोर्टरच्या एका अधिकाऱ्याने नाव न सांगण्याच्या अटीवर सांगितले की, “वीज संकट (Electricity Crisis) आणि कोळसा वाहतुकीचा ताण पाहता, वीज प्रकल्पांना कोळशाची गरज पडावी यासाठी रेल्वे दुरुस्तीसाठी अथक प्रयत्न करत आहे. पुरवठ्यावर परिणाम होऊ नये. खराब झालेले डबे दुरुस्त करण्यासाठी आम्ही 5 नवीन सुविधा उभारल्या आहेत.

Advertisement

मार्च महिन्यात कडाक्याचा उन्हाळा (Summer) होता. त्यानंतर एप्रिल महिन्यातही भीषण उन्हाळा जाणवला. मे महिन्यापर्यंत जास्त तापमान कायम राहण्याचा अंदाज हवामान खात्याने वर्तवला आहे. रविवारी सर्वाधिक विजेची मागणी विक्रमी 1,91,216 मेगावॅट होती आणि 207 मेगावॅटची कमतरता होती. कोळशावर चालणारे प्रकल्प हे देशातील वीजनिर्मितीचा मुख्य आधार असून प्रकल्पांमध्ये कोळशाची टंचाई निर्माण झाल्याने संकट निर्माण झाले आहे.

Loading...
Advertisement

कोळशाच्या डब्याच्या दुरुस्तीसाठी सुमारे 5 लाख ते 10 लाख रुपये इतका खर्च येतो. कोळशाच्या रेकसाठी मार्ग काढण्यासाठी रेल्वेने आतापर्यंत 42 हून अधिक प्रवासी रेल्वे रद्द केल्या आहेत. एका रेकमध्ये 84 पर्यंत डबे असतात. 1 जानेवारी रोजी कोळसा वाहून नेणाऱ्या सुमारे 9,982 डबे खराब झाल्याची नोंद करण्यात आली होती, जे 2 मे रोजी 7,803 पर्यंत कमी झाले आहे, अधिकृत आकडेवारी दर्शवते. परिस्थितीचा आढावा घेण्यासाठी रेल्वे बैठका घेत आहे. कोळशाचा साठा उपलब्ध नसल्यामुळे कोळसा रेल्वे डब्यात भरण्याचा कालावधी एका आठवड्यापासून सुमारे 15 दिवसांपर्यंत वाढला आहे.

Advertisement

कोळसा संकटाचे धक्के रेल्वेलाही..! ‘त्यासाठी’ रेल्वेने रद्द केल्यात तब्बल ‘इतक्या’ फेऱ्या; जाणून घ्या..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply