Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

खाद्यतेल स्वस्त होण्याची शक्यता..! मोदी सरकार ‘हा’ महत्वाचा निर्णय घेण्याच्या विचारात; जाणून घ्या..

दिल्ली – इंडोनेशियाने (Indonesia) कच्च्या पाम तेलाच्या निर्यातीवर नुकत्याच केलेल्या बंदीनंतर किमतीतील वाढ भरून काढण्यासाठी सरकार खाद्यतेलाच्या (Edible Oil) आयातीवर लादलेला उपकर कमी करण्याचा विचार करत आहे. एका सरकारी अधिकाऱ्याच्या म्हणण्यानुसार, ग्राहक व्यवहार, अन्न आणि सार्वजनिक वितरण मंत्रालय कृषी पायाभूत सुविधा विकास उपकर (AIDC) मध्ये 5% ने कपात करण्याचा प्रस्ताव ठेवण्याची शक्यता आहे, असे वृत्त मिंटने दिले आहे. अंतिम निर्णय वित्त मंत्रालयातील महसूल विभाग घेईल. त्याच वेळी, इंडोनेशियाच्या निर्बंधानंतर, पाम तेलाच्या (Palm Oil) पुरवठ्यासाठी पर्यायी मार्ग शोधला जात आहे.

Advertisement

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, पाम तेलाचा जगातील सर्वात मोठा निर्यातदार असलेल्या इंडोनेशियाबरोबर जागतिक पातळीवर निर्यात बंदीबाबत द्विपक्षीय चर्चा करण्याची शक्यता आहे. एका सरकारी अधिकाऱ्याने मिंटला सांगितले की, “आमच्याकडे पर्यायी खाद्यतेल उपलब्ध आहे, पण खरी चिंता किंमतीची आहे. त्यासाठी आपण ड्युटी कट करू शकतो. खाद्य तेलाच्या किमती स्थिर ठेवण्यासाठी कृषी उपकर कमी केला जाऊ शकतो. मात्र, इंडोनेशियाने घातलेली बंदी काही आठवड्यांत पूर्ववत होण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

भारत हा इंडोनेशियामधून पाम तेलाचा सर्वात मोठा आयातदार आहे. ते दरवर्षी सुमारे नऊ दशलक्ष टन पाम तेल आयात केले जाते आणि भारताच्या एकूण खाद्यतेलाच्या वापरापैकी 40% पेक्षा जास्त या वस्तूंचा वाटा आहे. पर्यायी स्रोत न मिळाल्यास खाद्यतेलाची किंमत जवळपास दुप्पट होऊ शकते, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे.

Loading...
Advertisement

अर्थ मंत्रालयाच्या एका अधिकाऱ्याने मिंटला सांगितले, की उपकर कमी केल्याने खाद्यतेलाच्या किमती कमी होण्यास मदत होणार नाही, कारण किंमती वेगाने वाढल्या आहेत. सूत्रांनी सांगितले की, “आता खाद्यतेलाच्या आयातीवर केवळ 5% इतका छोटा उपकर आहे. आम्हाला शंका आहे की ते रद्द केल्याने किमतींवर लक्षणीय परिणाम होईल.” याशिवाय, सरकार लोकांना पाम तेल कमी वापरण्यास आणि पर्यायी तेलांकडे जाण्यास सांगणारी ग्राहक जागरूकता मोहीम देखील सुरू करू शकते.

Advertisement

कच्च्या तेलानंतर खाद्यतेलाने दिला झटका; पहा, खाद्यतेल विकत घेण्यासाठी किती खर्च होतोय पैसा..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply