Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

5G बाबत मोठी बातमी..! केंद्र सरकारने ‘त्यासाठी’ केलीय जोरदार तयारी; पहा, कधी मिळेल नवे तंत्रज्ञान

मुंबई : केंद्र सरकार या वर्षी जूनच्या सुरुवातीला देशात 5G स्पेक्ट्रमचा (Spectrum) लिलाव करण्याची शक्यता आहे. पत्रकारांना माहिती देताना दूरसंचार मंत्री अश्विनी वैष्णव म्हणाले की, दूरसंचार विभाग अपेक्षित मुदतीनुसार काम करत आहे आणि आता स्पेक्ट्रमच्या किंमती बद्दलच्या उद्योगाच्या चिंता दूर करण्यावर लक्ष केंद्रित केले आहे. आम्ही लिलाव करण्यासाठी दिलेल्या मुदतीनुसार काम करणार असल्याचे वैष्णव यांनी सांगितले.

Advertisement

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की भारतीय दूरसंचार नियामक प्राधिकरण (TRAI) ने 7.5 लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त किमतीची सर्वसमावेशक 5G स्पेक्ट्रम लिलाव योजना तयार केली आहे. ज्यामध्ये अनेक बँडमधील रेडिओ लहरींसाठी आधारभूत किंमत समाविष्ट आहे. हे 30 वर्षांच्या कालावधीत वाटप केले जाईल. ट्रायच्या योजनेत 30 वर्षांच्या कालावधीसाठी एक लाख मेगाहर्ट्झ स्पेक्ट्रमचा लिलाव समाविष्ट आहे.

Advertisement

30 वर्षांसाठी स्पेक्ट्रमचे लिलाव मूल्य 7.5 लाख कोटी रुपये आहे. परंतु जर सरकारने 5G स्पेक्ट्रमचे 20 वर्षांसाठी वाटप करण्याचा निर्णय घेतला, तर प्रस्तावित स्पेक्ट्रम लिलावाचे एकूण मूल्य सुमारे 5.07 लाख कोटी रुपये असेल. देशातील दूरसंचार ऑपरेटर रिलायन्स जिओ, भारती एअरटेल आणि व्होडाफोन आयडिया यांनी ऑफर केलेल्या दरांबद्दल तक्रार केल्यानंतर ट्रायने स्पेक्ट्रमच्या किंमती मागील किमतीच्या तुलनेत सुमारे 39 टक्क्यांनी कमी केल्या आहेत, असेही पीटीआय अहवालात म्हटले आहे. तथापि, भारतातील 5G ​​स्पेक्ट्रम जागतिक मानकांपेक्षा जास्त होता. दूरसंचार मंत्री म्हणाले की, डिजिटल कम्युनिकेशन कमिशन ट्रायच्या शिफारशींवर अंतिम निर्णय घेईल.

Loading...
Advertisement

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की या वर्षाच्या सुरुवातीला 5G स्पेक्ट्रमचा लिलाव या वर्षी मे मध्ये होणार असल्याचे अहवालात म्हटले होते. तथापि, या महिन्याच्या सुरुवातीला नियामक संस्थेने आपल्या शिफारसी सादर केल्यानंतर थोडा वेळ घेतला.

Advertisement

रिलायन्स जिओने दिली खुशखबर..! फक्त 200 रुपयांत मिळतील ‘हे’ जबरदस्त फायदे.. चेक करा डिटेल..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply