Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आलीय टेन्शन देणारी बातमी..! ‘त्यासाठी’ तब्बल 12 वर्षे द्यावी लागणार; पहा, नेमका काय आहे अंदाज..

मुंबई : जागतिक संकट कोरोना विषाणूने जगभरातील अनेक देशांना हादरवले आहे. साथीच्या रोगाच्या उद्रेकाने बरेच काही उद्धवस्त झाले आहे. देशात आणि जगात अनेक मोठे बदल झाले आहेत. अनेक देश अजूनही या विषाणूशी संघर्ष करत आहेत. भारत कोविड-19 विरुद्ध संघर्ष करत असताना, या विषाणूने देशाच्या अर्थव्यवस्थेवर (Economy) वाईट परिणाम केला आहे. भारतीय रिजर्व्ह बँकेने (RBI) शुक्रवारी जारी केलेल्या अहवालात असे म्हटले आहे, की भारतीय अर्थव्यवस्थेला (Indian Economy) कोविड-19 च्या नुकसानीतून सावरण्यासाठी 12 वर्षांपेक्षा जास्त कालावधी लागण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

‘वर्ष 2021-22 साठी चलन आणि वित्त’ यावरील अहवालात, RBI ने म्हटले आहे की, “साथीचा रोग हा एक क्षण आहे आणि साथीच्या रोगाने उत्प्रेरित केलेले चालू संरचनात्मक बदल मध्यम कालावधीत संभाव्य वाढीचा मार्ग बदलू शकतात.” भांडवली खर्चावर सरकारचा सतत भर, डिजिटायजेशनला चालना देणे आणि ई-कॉमर्स, स्टार्ट-अप, रिन्यूएबल आणि सप्लाय चेन लॉजिस्टिक यांसारख्या क्षेत्रातील नवीन गुंतवणुकीच्या वाढत्या संधींमुळे अर्थव्यवस्थेच्या अनौपचारिक आणि औपचारिक मंदी आली आहे, असे केल्याने ट्रेंड वाढीला चालना मिळू शकते.

Advertisement

आरबीआयने अहवालात पुढे म्हटले आहे की, प्री-कोविड-19 ट्रेंड वाढीचा दर 6.6 टक्के आहे (2012-13 ते 2019-20 साठी CAGR) आणि तो 7.1 टक्के (2012-13 ते 2016-17) आहे. याशिवाय अहवालात म्हटले आहे की, ‘2020-21 साठी (-) 6.6 टक्के वास्तविक विकास दर, 2021-22 साठी 8.9 टक्के आणि 2022-23 साठी 7.2 टक्के आणि त्यापुढील विकास दर 7.5 टक्के आहे. हे पाहता अपेक्षित आहे की 2034-35 मध्ये कोविड-19 च्या नुकसानातून सावरता येईल. वैयक्तिक वर्षांसाठी उत्पादन तूट 2020-21 मध्ये 19.1 लाख कोटी रुपये, 2021-22 मध्ये 17.1 लाख कोटी रुपये आणि 2022-23 मध्ये 16.4 लाख कोटी रुपये आहे.

Loading...
Advertisement

अहवालात म्हटले आहे की, ‘कोरोनाचा धोका अजून कायम आहे. कोविडच्या नवीन लाटेचा चीन, दक्षिण कोरिया आणि युरोपमधील अनेक देशांवर परिणाम झाला आहे. तथापि, काही अधिकार क्षेत्रांमध्ये नो-कोविड धोरणाला (No Covide Policy) वेगवेगळ्या अर्थव्यवस्था वेगळ्या पद्धतीने प्रतिसाद देत आहेत. एकीकडे तुलनेने खुल्या बॉर्डर आणि अंतर्गत निर्बंध काढून टाकणे अशा काही उपाययोजना राबविण्यात येत आहेत.

Advertisement

कंगाल पाकिस्तान..! देशाची अर्थव्यवस्था मोठ्या संकटात; पहा, किती वाढलेय देशावरील कर्ज..

Advertisement

अर्थव्यवस्था होणार आणखी फास्ट..! पहा, देशाच्या अर्थव्यवस्थेबाबत कुणी व्यक्त केलाय नवा अंदाज..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply