Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अमेरिकेचा खोटेपणा समोर..! युद्ध काळात ‘या’ देशाकडून केली सर्वात जास्त इंधन खरेदी..

दिल्ली : युक्रेन युद्धानंतर पाश्चात्य देश रशियावर सातत्याने निर्बंध लादत आहेत. त्याचवेळी बहुतांश देशांनी भारताला रशियाकडून तेल खरेदी (Crude Oil Purchase) बंद करण्याचे आवाहन केले. मात्र, भारताने सर्वात जुन्या मित्राबरोबर व्यापार कायम ठेवला आहे. आता जी माहिती समोर आली आहे ती धक्कादायकच आहे. रशियाविरुद्ध कारवाई करण्यासाठी भारतावर सातत्याने दबाव आणणाऱ्या अमेरिकेने युक्रेन युद्धानंतर (Ukraine War) भारतापेक्षा जास्त जीवाश्म इंधने खरेदी केली आहेत. थिंक-टँक सेंटर फॉर रिसर्च ऑन एनर्जी अँड क्लीन एअर (CREA) च्या अहवालात संघर्ष सुरू झाल्यापासून भारत आणि इजिप्तमध्ये रशियन तेलाच्या शिपमेंटमध्ये वाढ झाली आहे. परिस्थिती बदलण्यास तयार आहे.

Advertisement

भारतीय सरकारी अधिकाऱ्यांनी सांगितले की सवलती भारतीय खरेदीदारांसाठी इतक्या चांगल्या नाहीत कारण त्यांना डिलिव्हरी घेण्यास आणि नंतर ते पाठविण्यास सांगितले जात असे. “तेल खरेदी करण्यासाठी शिपिंग खर्च, विमा आणि युद्ध प्रीमियम जोडणे आवश्यक आहे. त्यानंतर तो आता फायदेशीर करार नाही,” असे एका सरकारी अधिकाऱ्याने सांगितले. रशियन अधिकार्‍यांनी सरकारला प्रस्ताव दिला होता की ते क्रूडवर सवलत देण्यास इच्छुक आहेत कारण ते ऊर्जा, अन्न आणि फार्मा उत्पादनांवर लागू नसलेल्या निर्बंधांना सामोरे जात आहेत.

Loading...
Advertisement

भारतातील सरकारी कंपन्या आणि खाजगी क्षेत्रातील रिलायन्सने संघर्ष सुरू झाल्यापासून एकूण 30 दशलक्ष बॅरल रशियन क्रूड खरेदी केले होते. अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन (Jo Biden) आणि इतर युरोपीय नेत्यांनी यावर तीव्र टीका केली. युद्ध आणि मुत्सद्देगिरी संपवण्याची वकिली करून, भारताने हे सुनिश्चित केले आहे की ते आपल्या हिताचे रक्षण करत राहील. युक्रेनच्या आक्रमणानंतर दोन महिन्यांत रशियाने निर्यात केलेल्या 63 अब्ज युरो किमतीच्या जीवाश्म इंधनांपैकी 71% जर्मनीसह युरोपियन देशांमध्ये निर्यात करण्यात आल्याचे CREA अहवालात नमूद करण्यात आले आहे. तथापि, युद्धपूर्व कालावधीच्या तुलनेत हे कमी होते. भारताच्या बाबतीत, एप्रिलच्या पहिल्या तीन आठवड्यांमध्ये जानेवारी-फेब्रुवारीच्या तुलनेत कोळशाच्या शिपमेंटमध्ये 130% आणि कच्च्या तेलात 340% वाढ झाली आहे.

Advertisement

अमेरिका, नाटो आघाडीने रशिया हैराण..! केला ‘हा’ धक्कादायक आरोप; जाणून घ्या, युद्धाचे अपडेट..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply