Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अमेरिकेला जोरदार झटका..! एकट्या जर्मनीनेच रशियाकडून खरेदी केले ‘इतके’ इंधन; पहा, काय आहे अहवाल..

दिल्ली : रशियाने युक्रेनवर आक्रमण (Russia Ukraine War) केल्यानंतर पहिल्या दोन महिन्यांत जर्मनी (Germany) हा रशियन ऊर्जेचा सर्वात मोठा खरेदीदार ठरला आहे. एका स्वतंत्र अभ्यास गटाने गुरुवारी ही माहिती दिली. सेंटर फॉर रिसर्च ऑन एनर्जी अँड क्लीन एअरने प्रकाशित केलेल्या अभ्यासानुसार, रशियाने 24 फेब्रुवारीपासून जीवाश्म इंधनाच्या निर्यातीतून (Export) 63 अब्ज युरो कमावले आहेत. रशियाने 24 फेब्रुवारी रोजी युक्रेनवर आक्रमण केले. काही दिवसांपूर्वी जर्मनीने रशियाविरुद्धच्या युद्धात युक्रेनला विमानविरोधी टँक पुरवणार असल्याचे सांगितले होते.

Advertisement

जहाजांच्या हालचाली, पाइपलाइनमधून वायूचा प्रवाह आणि मासिक व्यापार अंदाज यावरील डेटा पाहता, संशोधकांनी दावा केला की युद्धाच्या पहिल्या दोन महिन्यांत एकट्या जर्मनीने रशियाला जीवाश्म इंधनासाठी सुमारे 9.1 अब्ज युरो दिले. जर्मन इन्स्टिट्यूट फॉर इकॉनॉमिक रिसर्चच्या वरिष्ठ ऊर्जा तज्ज्ञ क्लॉडिया केम्फर्ट यांनी सांगितले की, जीवाश्म इंधनाच्या किमतीत अलीकडच्या वाढीमुळे ही आकडेवारी लक्षणीय आहे. युक्रेनवरील हमल्यानंतर रशियाला कठोर निर्बंधांचा सामना करावा लागत आहे आणि त्याची अर्थव्यवस्था कोलमडली आहे.

Advertisement

गेल्या वर्षी, जर्मनीने तेल, कोळसा आणि वायू आयातीसाठी एकूण सुमारे 100 अब्ज युरो दिले. त्यापैकी एक चतुर्थांश रशियाला मिळाले. जर्मनीच्या सरकारने सांगितले की ते अंदाजांवर भाष्य करू शकत नाहीत आणि त्यांची आकडेवारी देण्यास नकार दिला. कोळसा, तेल आणि वायू खरेदी करणाऱ्या कंपन्या ही माहिती देऊ शकतात, असे ते म्हणाले.

Loading...
Advertisement

हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की भारताचे परराष्ट्र व्यवहार मंत्री एस. जयशंकर भारताच्या रशियाकडून तेल खरेदीबाबत विचारलेल्या प्रश्नाला उत्तर देताना अमेरिकेतील पत्रकार परिषदेत म्हणाले होते, की ‘तुम्ही तेल खरेदीचा उल्लेख केला. जर तुम्ही रशियाकडून ऊर्जा खरेदी करण्याबद्दल बोलत असाल तर मी तुम्हाला आधी युरोपीय देशांचा विचार करण्यास सांगेन. ते म्हणाले होते, की आम्ही काही ऊर्जा खरेदी करतो जी आमच्या ऊर्जा सुरक्षेसाठी आवश्यक आहे. पण आकडे बघितले तर, आपण एका महिन्यात जेवढे रशियन तेल खरेदी करतो, युरोप एका दिवसात तितके तेल खरेदी करतो.

Advertisement

रशियामुळे वाढलेय युरोपीय देशांचे टेन्शन.. रशियाने ‘तो’ निर्णय घेतल्यास होईल अब्जावधींचे नुकसान..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply