Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कच्च्या तेलानंतर खाद्यतेलाने दिला झटका; पहा, खाद्यतेल विकत घेण्यासाठी किती खर्च होतोय पैसा..

दिल्ली : भारत हा जगातील खाद्यतेलाचा सर्वात मोठा आयातदार देश आहे. याचा अर्थ असाही होतो की भारतीय अर्थव्यवस्था आणि देशातील सर्वसामान्यांचे बजेट जागतिक खाद्यतेल (Edible Oil) बाजारातील कोणत्याही हालचालींसाठी अत्यंत संवेदनशील आहे. त्याचबरोबर डाळींच्या बाबतीत भारत स्वयंपूर्ण नाही. त्यासाठी अनेक देशांतून आयात (Import) केली जाते. अलीकडच्या जागतिक अस्थिरतेच्या वातावरणात खाद्य तेलाच्या किमतीत लक्षणीय वाढ झाली आहे. ताज्या सर्वेक्षणानुसार, भारतीय ग्राहक खाद्यतेलापेक्षा डाळींवर जास्त खर्च करतात. पण अलीकडच्या जागतिक आंदोलनामुळे भारतीयांच्या त्रासात भर पडू शकते. इंडोनेशियाने 22 एप्रिल रोजी पामतेलाच्या निर्यातीवर बंदी (Export Ban) घालण्याचा निर्णय घेतल्याने भारतीयांना धक्का बसण्याची शक्यता आहे.

Advertisement

इंडोनेशिया (Indonesia) हा जगातील सर्वात मोठा पाम तेल उत्पादक देश आहे. तेल आणि डाळींचा वाढता वापर आणि किमती यांमध्ये भारताच्या गव्हाच्या निर्यातीच्या (Wheat Export) निर्णयामुळे आव्हानांमध्येही भर पडू शकते. प्रमाणाच्या बाबतीत कडधान्ये आणि तेलानंतर तृणधान्यांचा वापर सर्वाधिक आहे. युक्रेनवर रशियाच्या आक्रमणामुळे (Russia Ukraine War) निर्माण झालेली कमतरता भरून काढण्यासाठी भारत यावर्षी 1 ते 1.5 कोटी टन गहू निर्यात करेल असे अपेक्षित आहे.

Advertisement

आकडेवारीनुसार, 10 टक्के गरीब कुटुंबातील एकूण वापरामध्ये अन्नधान्याचा वाटा 21.4 टक्के आहे. तर 10 टक्के श्रीमंतांच्या बाबतीत अन्नधान्याचा वापर 3.4 टक्के आहे. त्याचप्रमाणे, 10 टक्के गरीब कुटुंबांमध्ये डाळी आणि संबंधित उत्पादनांचा वापर 4.9 टक्के आहे. तर श्रीमंतांच्या बाबतीत हे प्रमाण 1.1 टक्के आहे. त्याचप्रमाणे, खाद्यतेलाच्या बाबतीत 10 टक्के गरीब कुटुंबांचा वापर 5.8 टक्के आहे. तर श्रीमंतांच्या बाबतीत हे प्रमाण 1.3 टक्के आहे. भाज्यांच्या बाबतीतही हेच आहे.

Loading...
Advertisement

पेट्रोल आणि डिझेलचे मूळ उत्पादन असलेले कच्चे तेलावर सर्वाधिक परकीय चलन खर्च होते. यानंतर सर्वाधिक खर्च खाद्य तेलाच्या आयातीवर होतो. उद्योगांच्या आकडेवारीनुसार, देशात दरवर्षी दीड ते दोन लाख कोटी रुपयांचे खाद्यतेल आयात केले जाते. यामध्ये सर्वाधिक 43 टक्के आयात कच्च्या पामतेलाची आहे. त्यापाठोपाठ पाम तेल आणि त्याच्याशी संबंधित उत्पादनांचा 21 टक्के वाटा आहे. त्यानंतर सोयाबीन तेलाची आयात 20 टक्के आणि सूर्यफूल तेलाचा वाटा 16 टक्के आहे.

Advertisement

सर्वेक्षणाच्या आकडेवारीनुसार खाद्यतेलाच्या महागाईचा सर्वाधिक फटका गरिबांवर पडत आहे. 2011-12 च्या आकडेवारीवर आधारित अंदाजानुसार, तळातील सर्वात गरीब 10 टक्के लोकसंख्येच्या एकूण खर्चात खाद्यतेलाचा वापर वाढला आहे. अशा परिस्थितीत ते खर्चिक झाल्याने त्या कुटुंबांचे बजेट सर्वाधिक वाढले आहे. या काळात श्रीमंतांच्या एकूण घरगुती बजेटमध्ये खाद्यतेलाचा वाटा घसरला आहे.

Advertisement

खाद्यतेलाचे संकट मिटेना..! निर्यात बंदी मागे घेण्यासाठी खाद्यतेल उद्योगाने सरकारला दिली ‘ही’ आयडीया..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply