Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कोरोनाच्या संकटातही भारताने जगात केले मोठे रेकॉर्ड.. शेतकऱ्यांनी दिला अर्थव्यवस्थेला आधार.. जाणून घ्या..

दिल्ली – देशाच्या कृषी निर्यातीत सातत्याने वाढ होत आहे. ही वाढ अशा वेळी दिसून येत आहे जेव्हा संपूर्ण देश कोरोना संकटामुळे विविध आव्हानांचा सामना करत होता. संपूर्ण देश बंद होता, तेव्हाही कृषी उत्पादनात वाढ नोंदली होती. या यशाबद्दल, वाणिज्य मंत्रालयाच्या अधिकार्‍यांनी रविवारी सांगितले की, वाणिज्य विभागाने घेतलेल्या अनेक निर्णयांमुळे कृषी निर्यातीने (Agriculture Export) 50 अब्ज डॉलरचा टप्पा गाठला.’

Advertisement

वाणिज्य मंत्रालयाच्या अधिकार्‍यांनी सांगितले की, 2013-14 मध्ये 43 अब्ज डॉलर इतकी निर्यात होती, त्यानंतर निर्यातीत एक प्रकारची घट झाली आणि 2016-17 पर्यंत हा आकडा 10 अब्ज इतका घसरला. त्यानंतर वाणिज्य विभागाने कृषी निर्यात कमी होण्यातील महत्वाची चार कारणे ओळखली. त्यानुसार नियोजन केले त्याचे आता सकारात्मक परिणाम दिसून येत आहेत.

Advertisement

अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, कोविड-19 संकट असूनही कृषी क्षेत्रातील निर्यात वाढली आहे, जेथे जागतिक पातळीवर अन्नाची मागणी वाढली होती, परंतु लॉकडाऊनच्या समस्यांमुळे कार्यालये आणि रस्ते वाहतूक बंद होती. परंतु वाणिज्य विभागाने परदेशातील भारतीय मिशनद्वारे आणि आभासी खरेदीदार-विक्रेता बैठकींद्वारे संवाद साधला. अनेक अडथळे दूर केले, बंदर किंवा सीमाशुल्क किंवा राज्य किंवा जिल्हा प्राधिकरण इत्यादींबरोबर समन्वय साधला, जेणेकरून वाढत्या जागतिक मागणीची पूर्तता करता येईल.

Loading...
Advertisement

अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, वाणिज्य विभागाने संबंधित पायाभूत सुविधांमधील अडथळे, लॉजिस्टिक अडचणी, पायाभूत सुविधांच्या गरजा इत्यादी ओळखण्यात राज्यांना पाठिंबा दिला. पुढे, नवीन बाजारपेठा ओळखणे, नवीन बाजारपेठांच्या गरजा आणि दर रचनेचे विश्लेषण करणे या महत्वाच्या गोष्टींवर काम केले. ते म्हणाले की, देशाने कृषी निर्यातीत USD 50 अब्ज गाठले असले तरी, देशाने कृषी उत्पादनांच्या निर्यातीची पूर्ण क्षमता गाठलेली नाही.

Advertisement

सरकारच्या प्रयत्नांमुळे 2021-22 मध्ये देशाची सुमारे USD 10 अब्ज डॉलरची तांदूळ (Rice) निर्यात झाली, जी जगातील तांदूळ निर्यातीपैकी 50 टक्के आहे. समुद्री उत्पादने (US$8 अब्ज), साखर (US$4.5 बिलियन), गहू (US$2 बिलियन) आणि कॉफी (US$1 बिलियन) ही आतापर्यंतची सर्वाधिक निर्यात होती, मसाल्यांची निर्यात USD 4 अब्ज आणि कापूस निर्यात USD 3 अब्ज इतकी होती, असे सांगण्यात आले.

Advertisement

रशिया-युक्रेन युद्धाचा भारताला होणार फायदा..! गहू निर्यातीसाठी मोदी सरकारने केलाय ‘हा’ खास प्लान..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply