Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

रशियाला वेगळा करण्याचा ब्रिटेनचा प्लान.. भारताच्या मदतीसाठी केल्या मोठ्या घोषणा; जाणून घ्या..

दिल्ली : ब्रिटेनचे पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन (Boris Johnson) भारत दौऱ्यावर आहेत. भेटी दरम्यान, त्यांनी आर्थिक आणि संरक्षण संबंधांच्या विस्तारासह मदतीच्या अनेक घोषणा केला. याचा मुख्य उद्देश भारताचा रशियाला असलेला पाठिंबा काढून घेणे हा असल्याचे आता स्पष्ट होत आहे. जॉन्सन म्हणाले की, ब्रिटेन भारताला मुक्त सामान्य निर्यात परवाना देईल, ज्यामुळे संरक्षण खरेदीसाठी वितरण वेळ कमी होईल.

Advertisement

दोन्ही बाजूंनी इंडो-पॅसिफिकमध्ये मुक्त, सर्वसमावेशक आणि नियमांवर आधारित आदेश असावेत असे सांगितले. जॉन्सनने सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी आणि कृत्रिम बुद्धिमत्तेपासून आरोग्यापर्यंतच्या क्षेत्रात नवीन गुंतवणूकीची (Investment) घोषणा केली. ब्रिटीश उच्चायुक्तांनी म्हटले आहे, की नवीन धोके लक्षात घेता, आम्ही जमीन, समुद्र, वायु, अंतराळ आणि सायबरमध्ये संरक्षण आणि सुरक्षा सहकार्याच्या मुद्द्यांवर एकत्रित काम करत आहोत.

Advertisement

ब्रिटनने (Britain) भारताला लढाऊ विमाने बनवण्यासाठीही मदत करणार असल्याचे म्हटले आहे. त्याच बरोबर, ब्रिटेन हिंद महासागरातील धोके ओळखण्यासाठी आणि त्यांना प्रतिसाद देण्यासाठी नवीन तंत्रज्ञानासाठी भारताच्या (India) गरजांना समर्थन देण्याचा प्रयत्न करेल. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि बोरिस जॉन्सन यांनी भारत-ब्रिटेन संरक्षण भागीदारीचा विस्तार करण्यास सहमती दर्शवली आणि 2022 च्या अखेरीस मुक्त व्यापार करार (FTA) ला अंतिम रूप देण्याची योजना जाहीर केली. मोदी म्हणाले की, दोन्ही देशांचे संघ मुक्त व्यापार करारावर काम करत आहेत. वाटाघाटी चांगल्या प्रकारे सुरू आहेत आणि आम्ही या वर्षाच्या अखेरीस एफटीए समाप्त करण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करण्याचे ठरवले आहे. जॉन्सन म्हणाले की, आम्ही आमच्या संवादकांना ऑक्टोबरमध्ये दिवाळीपर्यंत एफटीए पूर्ण करण्यास सांगत आहोत.

Loading...
Advertisement

भारत आणि ब्रिटनने शुक्रवारी रशियाला युक्रेनमध्ये तातडीने युद्धविराम (Russia Ukraine War) करण्याचे आवाहन केले. दोन्ही बाजूंनी युक्रेनमधील परिस्थितीवर चर्चा केली आणि समस्या सोडवण्यासाठी मुत्सद्देगिरी आणि संवादाच्या महत्त्वावर भर दिल्याचे मोदी म्हणाले. ब्रिटन आणि भारताने सर्व देशांच्या प्रादेशिक अखंडतेचा आणि सार्वभौमत्वाचा आदर करण्याचे आवाहन केले.

Advertisement

आता ब्रिटेन आणि कॅनडा रांगेत..! ‘त्यासाठी’ भारताने तयार केलाय खास प्लान; पहा, काय होणार फायदा..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply