Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

तेल कंपन्यांनी जारी केलेत पेट्रोल-डिझेलचे नवे दर.. जाणून घ्या, भाव वाढले की घटले..

मुंबई : पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतींवरून (Petrol Diesel Price) विरोधक मोदी सरकारवर जोरदार टीका करत आहे. दुसरीकडे मात्र इंधनाच्या किमतींवर नियंत्रण ठेवण्याच्या भारताच्या पावलाचे जागतिक बँकेने (World Bank) स्वागत केले आहे. 16 दिवसांपासून पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात कोणताही बदल झालेला नाही.

Advertisement

पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात आजही मोठा दिलासा मिळाला आहे. तेल विपणन कंपन्यांनी आज म्हणजेच शुक्रवारी नवीन इंधन दर जाहीर केले आहेत. आज जाहीर झालेल्या पेट्रोल-डिझेलच्या नवीन दरात कोणताही बदल झालेला नाही. सलग 16 व्या दिवशी किमती स्थिर आहेत. आजही पोर्ट ब्लेअरमध्ये सर्वात स्वस्त पेट्रोल 91.45 रुपये आहे. आणि आज आपल्याला हे देखील समजेल की पोर्ट ब्लेअरमध्ये पेट्रोल आणि डिझेल इतके स्वस्त का आहे? तर, महाराष्ट्रातील परभणीमध्ये (Parbhani) देशातील सर्वात खर्चिक पेट्रोल 123.47 रुपये प्रति लिटर दराने विकले जात आहे. त्याचवेळी आंध्र प्रदेशमध्ये (Andhra Pradesh) डिझेल 107.68 रुपये प्रति लिटर आहे.

Advertisement

दिल्लीच्या दराची परभणीच्या दराबरोबर तुलना केल्यास महाराष्ट्राच्या तुलनेत दिल्लीत पेट्रोल 18.06 रुपयांनी स्वस्त आहे. त्याच वेळी, राजस्थानच्या जयपूरमध्ये पेट्रोल 5 रुपये 44 पैसे आणि मध्य प्रदेशमध्ये 5.33 रुपये कमी दराने मिळत आहे. रांची, झारखंडमधील परभणीपेक्षा पेट्रोल 14.76 रुपयांनी स्वस्त आहे आणि बिहारमधील पाटणामध्ये 7.24 रुपयांनी स्वस्त आहे.

Loading...
Advertisement

तर चेन्नईमध्ये पेट्रोल 12.62 रुपयांनी बंगळुरूमध्ये 12.38 रुपयांनी कमी दराने उपलब्ध आहे. वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये वेगवेगळे कर (Tax) आणि वाहतूक शुल्कामुळे (Transport Chrages) वेगवेगळ्या शहरांमध्ये पेट्रोलच्या दरात तफावत आहे. कोलकातामध्ये तर परभणी येथे तुम्हाला 8.35 रुपये स्वस्त पेट्रोल मिळत आहे. त्याच वेळी, आग्रा आणि लखनऊमध्ये अनुक्रमे 18.44 रुपये आणि 18.22 रुपये कमी दराने पेट्रोल खरेदी करत आहात. परभणीच्या तुलनेत पोर्ट ब्लेअरमध्ये पेट्रोल 32.02 रुपयांनी स्वस्त आहे.

Advertisement

1 एप्रिल रोजी केंद्र सरकारचा कर आणि दिल्ली सरकारचा कर पेट्रोलच्या किरकोळ किमतीच्या 44 टक्के इतका होता. हे प्रमाण राज्यानुसार बदलते. मुंबईमध्ये 1 एप्रिल रोजी शहरात पेट्रोलची किंमत प्रति लीटर 116.72 रुपये होती, जी दिल्लीपेक्षा सुमारे 15 रुपये अधिक होती. महाराष्ट्र सरकार शहरात विकल्या जाणाऱ्या प्रत्येक लिटर पेट्रोलसाठी 26 टक्के मूल्यवर्धित करासह (VAT) अतिरिक्त 10.12 रुपये आकारते. त्यामुळे मुंबईतील एकूण कर प्रतिलिटर 50 रुपयांपेक्षा जास्त आहे. राज्य सरकारे स्वतंत्रपणे कर आकारतात आणि हा कर लक्षद्वीप आणि अंदमान आणि निकोबार बेटांमध्ये सर्वात कमी आहे, जेथे तो अनुक्रमे 0 टक्के आणि 1 टक्के आहे.

Advertisement

पेट्रोलचा खर्च कमी करायचाय का..? ; मग, ‘या’ आहेत जबरदस्त मायलेज देणाऱ्या दुचाकी; जाणून घ्या, डिटेल..

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply