Take a fresh look at your lifestyle.

Construction of House: म्हणून बिल्डर आणि घराचे स्वप्न पाहणाऱ्यांनाही झटका; पहा नेमके काय आहे कारण

पुणे : देशातील सिमेंटच्या किमती या महिन्यात 25-50 रुपयांनी वाढू शकतात. रशिया-युक्रेन युद्धाच्या संकटामुळे वाढत्या खर्चाचा बोजा आता कंपन्यांनी पेलण्याची तयारी केली आहे. त्यामुळे लोकांसाठी घरे बांधणे पूर्वीपेक्षा महाग होणार आहे. रेटिंग एजन्सी क्रिसिलने सांगितले की, गेल्या एका वर्षात सिमेंटची किंमत प्रति बॅग 390 रुपये झाली आहे. त्याच्या किमती 415 ते 435 रुपयांपर्यंत वाढू शकतात. (Effect Of Russia Ukraine War: Construction Of House Will Have Be More Expensive, Cement Prices Will Be Rise By Rs 50)

Advertisement

एजन्सीने म्हटले आहे की मार्चमध्ये कच्च्या तेलाच्या किमती प्रति बॅरल $115 च्या वर गेल्या होत्या. याशिवाय विविध कारणांमुळे आंतरराष्ट्रीय बाजारात कोळशाच्या किमतीतही वाढ झाली आहे. क्रिसिलने सांगितले की, रशिया-युक्रेन युद्ध आणि इंडोनेशियाने कोळशाच्या निर्यातीवर घातलेल्या बंदीमुळे प्रमुख ऑस्ट्रेलियन खाणींमधील बदलत्या तापमानामुळे सिमेंटची मागणी वाढली आहे. ऊर्जा आणि इंधनाबरोबरच वाहतूक खर्चही वाढला आहे. सुमारे 50 % सिमेंटची वाहतूक रस्त्यावरून होते. क्रिसिलचे म्हणणे आहे की 2021-22 या आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या सहामाहीत सिमेंटची मागणी वार्षिक आधारावर 20 टक्क्यांनी वाढली आहे. मात्र उत्तरार्धात झालेल्या अवकाळी पावसामुळे सिमेंटच्या मागणीसह वाळू आणि मजुरांचा तुटवडा निर्माण झाला. सिमेंट कंपन्यांचे म्हणणे आहे की, गेल्या 2-3 महिन्यांत सिमेंट बनवण्याचा खर्च 70-75 रुपयांनी वाढला आहे. अशा स्थितीत आता पूर्वीच्या भावात सिमेंट विकणे कठीण झाले आहे.

Advertisement

Advertisement

घरे बांधण्यासाठी वापरण्यात येणारे रॉड, विटा आणि फरशा आधीच महाग झाल्या आहेत. यामुळे घरे बांधण्याची किंमत 15-20% वाढली आहे. अशा स्थितीत सिमेंटचे दर वाढल्याने खर्च आणखी वाढणार आहे. डिसेंबरपासून लोखंडाच्या किमती 20,000 रुपयांनी वाढल्या आहेत. मार्च 2021 च्या तुलनेत एप्रिल 2022 मध्ये सिमेंटच्या किमतीत सुमारे 60 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. याशिवाय डिझेलच्या दरातही या काळात प्रतिलिटर 25 रुपयांनी वाढ झाली आहे. मार्चच्या मध्यापासून देशात डिझेलच्या किरकोळ किंमती 14 वेळा प्रति लिटर 10 रुपयांनी वाढल्या आहेत. टियर II-III शहरांमधील परवडणारी घरे आणि पायाभूत सुविधांच्या मागणीमुळे FY2023 मध्ये सिमेंट मागणी वाढ 5-7 टक्क्यांवर स्थिर राहण्याची शक्यता आहे. बांधकाम खर्च वाढल्याने मागणीवरही परिणाम होईल.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply