Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. ‘त्यामुळे’ ऑक्टोबरमध्ये वाढणार कारच्या किंमती; पहा, सरकारच्या ‘त्या’ निर्णयामुळे किती वाढणार खर्च..

दिल्ली – प्रवाशांच्या सुरक्षिततेच्या दृष्टीने केंद्र सरकारने एक महत्वाचा निर्णय घेतला आहे. त्यानुसार ऑक्टोबर 2022 पासून सर्व प्रवासी कारमध्ये 6 एअरबॅग (Airbag) अनिवार्य असतील. केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी असेही म्हटले आहे, की देशात विकल्या जाणार्‍या सर्व नवीन कारमध्ये लवकरच सुरक्षेच्या उद्देशाने मानक म्हणून 6 एअरबॅग असतील.

Advertisement

वाहनात बसलेल्या प्रवाशांच्या सुरक्षेच्या दृष्टीने सरकारने हा निर्णय घेतला आहे. मात्र यामुळे दरातही मोठी वाढ अपेक्षित आहे. तज्ज्ञांच्या मते, अतिरिक्त एअरबॅगची किंमत किमान 50,000 रुपये असेल. सध्याचे मॉडेल आणि 6 एअरबॅग ऑफर करणार्‍या प्रकारांची किंमत 10 लाख रुपयांपेक्षा जास्त आहे.

Advertisement

मंत्रालयाने 14 जानेवारी 2022 रोजी मंजूर केलेल्या मसुदा अधिसूचनेत असे नमूद केले आहे की 1 ऑक्टोबर 2022 नंतर उत्पादित M1 मालिकेतील वाहने (आठ प्रवासी बसू शकतील आणि 3.5 टन पेक्षा कमी वजनाची वाहने) दोन फ्रंट साइड एअरबॅग्ज आणि दोन पडदे एअरबॅग्ज बसवल्या जातील. एंट्री-लेव्हल कारमध्ये, फ्रंट एअरबॅगची किंमत 5-10 हजार रुपयांपर्यंत जाते आणि जर साइड आणि कर्टन एअरबॅग्ज दिल्या तर किंमत वाढते. जर 6 एअरबॅग अनिवार्य असतील तर कार घेण्यासाठी 50 हजार रुपये जास्त खर्च करावे लागतील.
अतिरिक्त एअरबॅग प्रदान करणे अनिवार्य केल्यानंतर कार री-इंजिनियरिंग करावी लागणार आहे.

Loading...
Advertisement

कारण त्या ठिकाणी असलेल्या कार सुरक्षिततेच्या या पातळीसाठी डिझाइन केलेल्या नाहीत. एकदा सहा एअरबॅग्ज आवश्यक झाल्यानंतर ते प्रभावीपणे कार्य करण्यासाठी कारमध्ये कंपन्यांना अनेक बदल करावे लागतील. त्यामुळे खर्च वाढणार आहे. या वाढलेल्या खर्चामुळे कंपन्या कारच्या किंमतीत आणखी वाढ करण्याची शक्यताही नाकारता येत नाही.

Advertisement

कारवाल्यांना झटका देणारी बातमी..! ‘या’ दिग्गज कार कंपनीने केली मोठी घोषणा; जाणून घ्या..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply