Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आर्थिक संकटात श्रीलंकेत मोठी घडामोड.. सरकारने घेतला ‘हा’ महत्वाचा निर्णय; जाणून घ्या..

दिल्ली : श्रीलंकेत आर्थिक संकटाच्या काळात राष्ट्रपती गोटाबाया राजपक्षे यांनी सोमवारी नवीन मंत्रिमंडळाची नियुक्ती केली. विशेष म्हणजे, राजपक्षे कुटुंबातील एकाही सदस्याला नव्या मंत्रिमंडळात घेण्यात आलेले नाही. मागील सरकारमध्ये कॅबिनेट मंत्री राहिलेल्या बहुतांश जुन्या व ज्येष्ठ खासदारांचा विचार केलेला नाही. या मंत्रिमंडळात राष्ट्रपतींचे बंधू पंतप्रधान महिंदा राजपक्षे हे राजपक्षे कुटुंबातील एकमेव सदस्य आहेत. कुटुंबातील इतर कोणत्याही सदस्याचा नव्या मंत्रिमंडळात समावेश करण्यात आलेला नाही.

Advertisement

श्रीलंकेत (Sri lanka) 31 मार्चपासून मोठे आंदोलन सुरू आहे. या महिन्याच्या सुरुवातीला देशभरातील हजारो लोक आणीबाणी आणि कर्फ्यू मोडल्याबद्दल सरकारचा निषेध करण्यासाठी रस्त्यावर उतरले. त्यानंतर पंतप्रधान महिंदा राजपक्षे वगळता सर्व मंत्रिमंडळ सदस्यांनी राजीनामा (Resignation) दिला होता. यानंतर राष्ट्रपती राजपक्षे यांना त्यांचे कार्यालय बदलण्यास भाग पाडले. लोक राष्ट्रपती आणि पंतप्रधानांसह सर्वांच्या राजीनाम्याची मागणी करत आहेत. परकीय चलनाचा साठा (Foreign Reserve) कमी झाल्यामुळे श्रीलंका वीज निर्मितीसाठी इंधनासह (Fuel) जवळजवळ सर्व वस्तू आयातींसाठी पैसे देऊ शकत नाही, ज्यामुळे दैनंदिन वीज कपात आणि वाहतूक व्यवस्थेत (Transport System) मोठे व्यत्यय येत आहेत.

Advertisement

मंगळवारी, श्रीलंकेने जाहीर केले होते की आंतरराष्ट्रीय नाणेनिधी (IMF) कडून आणखी कर्ज (Loan) मागतील. रविवारी, अत्यावश्यक वस्तू आयात करण्यासाठी आणि कर्जदारांना पैसे देण्यासाठी किमान $ 4 अब्ज सुरक्षित करण्यासाठी अर्थमंत्र्यांसह एक पथक कर्ज मिळवण्यासाठी रवाना करण्यात आले आहे. 1948 मध्ये ब्रिटनपासून स्वतंत्र झाल्यानंतर श्रीलंका आजवरच्या सर्वात वाईट आर्थिक परिस्थितीतून जात आहे. आर्थिक संकटामुळे देशात राजकीय उलथापालथ होत आहे.

Loading...
Advertisement

त्यामुळे तासनतास वीजपुरवठा खंडित झाल्याने आणि इंधन, खाद्यपदार्थ आणि दैनंदिन जीवनावश्यक वस्तूंचा अभाव यामुळे लोक रस्त्यावर उतरले असून राष्ट्रपती गोटाबाया राजपक्षे यांच्या राजीनाम्याच्या मागणीवर ठाम आहेत. जानेवारीपासून, भारताने श्रीलंकेला अन्न, इंधन आणि औषधांमध्ये सुमारे $2.5 बिलियनची आर्थिक मदत दिली आहे. अहवालानुसार, श्रीलंकेने आणखी 2 अब्ज डॉलर्स मदतीची विनंती केली आहे, ज्याला भारताने सकारात्मक प्रतिसाद दिला आहे. त्यामुळे भारत (India) आगामी काळात श्रीलंकेला आणखी मदत करणार आहे.

Advertisement

चिन्यांचा खतरनाक खेळ..! फक्त श्रीलंकाच नाही तर तब्बल ‘इतके’ देश अडकलेत ‘त्या’ सापळ्यात..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply