Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

केंद्र सरकारच्या ‘या’ योजनेस मिळतोय तुफान प्रतिसाद; फक्त एकाच वर्षात घडलाय ‘हा’ चमत्कार; जाणून घ्या..

मुंबई : सध्याच्या काळात पैशांच्या सुरक्षित गुंतवणूकीला जास्त प्राधान्य देण्यात येत आहे. सरकारी योजनांकडे लोकांचा जास्त कल दिसून येत आहे. आताही लोकांनी अशाच एका सरकारी योजनेस तुफान प्रतिसाद दिला आहे. नॅशनल पेन्शन स्कीम (NPS) मध्ये देशातील लोकांचा कल वाढत आहे. यामुळेच सेवानिवृत्ती निधी बनवणाऱ्या या योजनेतील गुंतवणूक वाढत आहे. गेल्या एका वर्षात एनपीएसच्या विविध योजनांमध्ये गुंतवणूक करणाऱ्यांची संख्या सुमारे 1 कोटींनी वाढली आहे. अटल पेन्शन योजनेत गुंतवणूक करणाऱ्यांची संख्या सर्वाधिक वाढली आहे.

Advertisement

निवृत्ती निधी उभारण्यासाठी NPS हा सर्वाधिक पसंतीचा पर्याय बनत आहे. ही योजना पेन्शन फंड नियामक आणि विकास द्वारे चालविली जाते. वित्त मंत्रालयाने शुक्रवारी दिलेल्या माहितीत, मार्च 2022 मध्ये राष्ट्रीय पेन्शन योजनेच्या ग्राहकांची संख्या 5.20 कोटींवर पोहोचल्याचे सांगण्यात आले. मार्च 2021 मध्ये त्याचे 4.24 कोटी ग्राहक होते. म्हणजेच एका वर्षात 96 लाख ग्राहक जोडले गेले आहेत. वार्षिक आधारावर NPS च्या विविध योजनांमध्ये सामील होणाऱ्या ग्राहकांच्या संख्येत 22.58 टक्के वाढ झाली आहे.

Advertisement

अर्थ मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, मार्च 2022 अखेरपर्यंत अटल पेन्शन योजनेचे (APY) सर्वाधिक सदस्य होते. अटल पेन्शन योजनेच्या गुंतवणूकदारांची संख्या 3.62 कोटी झाली आहे. 31 मार्च 2022 पर्यंत, अटल पेन्शन योजनेअंतर्गत एकूण 7,36,592 कोटी रुपयांची पेन्शन मालमत्ता व्यवस्थापनाखाली होती. मार्च 2021 च्या तुलनेत त्याच्या AUM मध्ये 27.43 टक्क्यांनी मोठी वाढ झाली आहे. राज्य सरकारचे 55.77 लाख कर्मचारी आणि केंद्र सरकारचे 22.84 लाख कर्मचारी NPS च्या विविध योजनांशी संबंधित आहेत. 14.04 लाख खाजगी कंपन्या आणि 22.92 लाख सामान्य लोक राष्ट्रीय पेन्शन प्रणालीच्या विविध योजनांचे सदस्य आहेत.

Loading...
Advertisement

NPS ची सुरुवात 2004 मध्ये झाली होती. याआधी केवळ सरकारी कर्मचारीच यामध्ये गुंतवणूक करू शकत होते, परंतु 2009 मध्ये ते सर्वांसाठी खुले करण्यात आले. यामध्ये, गुंतवणूकदार 60 वर्षांचे झाल्यावर जमा झालेल्या रकमेचा काही भाग एकरकमी काढू शकतो आणि उर्वरित रकमेतून नियमित पेन्शन मिळते. NPS मध्ये गुंतवणूक केल्यास जास्त परतावा मिळतो, तर कर सूट देखील उपलब्ध आहे.

Advertisement

योजना डायरी : या स्कीमद्वारे मिळते पेन्शन; वाचा अटल स्कीमबद्दल माहिती

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply