Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

चिन्यांचा खतरनाक खेळ..! फक्त श्रीलंकाच नाही तर तब्बल ‘इतके’ देश अडकलेत ‘त्या’ सापळ्यात..

दिल्ली : सध्या श्रीलंकेत जे अत्यंत भीषण आर्थिक संकट निर्माण झाले आहे त्यामागे चीनकडून घेतलेले कर्ज हे प्रमुख कारण असल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे. याआधी श्रीलंका सरकारने जास्त व्याजदराने कर्ज घेऊन भरपूर गुंतवणूक केली पण परतावा मिळाला नाही. भारताचा शेजारी देश श्रीलंकेची परिस्थिती अत्यंत बिकट आहे. खाद्य पदार्थांचा प्रचंड दुष्काळ असून आर्थिक विवंचनेने हैराण झालेले लोक रस्त्यावर उतरत आंदोलन करत आहेत. श्रीलंकेत खाद्य पदार्थांची महागाई 30 टक्क्यांवर पोहोचली आहे. अशा परिस्थितीत श्रीलंकेवर अचानक असे संकट आले तरी कसे, हे जाणून घेणे महत्वाचे आहे.

Advertisement

या गंभीर संकटात श्रीलंका अडकण्यामागे चीनकडून घेतलेले कर्ज हे प्रमुख कारण असल्याचे तज्ज्ञांचे मत आहे. यापूर्वी श्रीलंका सरकारने चढ्या व्याजदराने कर्ज घेऊन भरपूर गुंतवणूक केली पण परतावा मिळाला नाही.आता हेच कर्ज श्रीलंकेच्या संकटाचे प्रमुख कारण बनले आहे. अशा परिस्थितीत, हे देखील जाणून घ्या की चीनच्या या सापळ्यात अडकलेला श्रीलंका हा पहिला देश नाही. याआधीही भारताचे शेजारी पाकिस्तान, म्यानमार, मालदीव आणि बांगलादेशपासून जगातील 165 देश या पद्धतीने कर्जबाजारी झाले आहेत.

Advertisement

संशोधन संस्था AID DATA च्या अहवालात असे म्हटले आहे, की चीनने जगातील 165 देशांमध्ये 13,427 प्रकल्पांमध्ये $ 843 अब्ज गुंतवणूक केली आहे. ज्यासाठी चीनच्या 300 पेक्षा जास्त सरकारी वित्त संस्थांनी (बँका आणि वित्त कंपन्या) कर्ज दिले आहे. त्यात हे लक्षात घेण्यासारखे आहे, की चीनने हे कर्ज फक्त गरीब देशांना दिले आहे. असे 42 देश आहेत ज्यांनी चीनकडून घेतलेले एकूण कर्ज त्यांच्या जीडीपीच्या 10 टक्क्यांहून अधिक झाले आहे.

Loading...
Advertisement

श्रीलंकेतही अशीच परिस्थिती होती. 2021 मध्ये श्रीलंकेचा जीडीपी सुमारे $81 अब्ज होता. तर चीनवर सुमारे $8 बिलियनचे कर्ज आहे. त्याच वेळी त्यावर एकूण दायित्व $ 45 अब्ज आहे. पाकिस्तान, मालदीव, म्यानमार, लाओस, पापुआ न्यू गिनी, ब्रुनेई, कंबोडिया या देशांचाही या यादीत समावेश आहे. IMF, जागतिक बँकेच्या आकडेवारीनुसार, पाकिस्तानवरील एकूण विदेशी कर्जापैकी 27.1 टक्के वाटा फक्त एकट्या चीनचा आहे. त्याच वेळी, श्रीलंकेवर 17.77 टक्के, मालदीववर 20 टक्के, बांगलादेशवर 6.81 टक्के आणि नेपाळवरील एकूण विदेशी कर्जापैकी 3.39 टक्के कर्ज हे केवळ चीनचे आहे.

Advertisement

संकटातून जात असलेल्या श्रीलंकेसमोरील सर्वात मोठी समस्या म्हणजे चीनकडून मिळालेल्या कर्जावर कोणतीही सवलत मिळत नाही. चीनने श्रीलंकेला या संकटात सोडलेच नाही, तर कर्ज परत करण्यातही दिलासा दिला जात नाही. अशा परिस्थितीत जास्त दराचे कर्ज ही श्रीलंकेसाठी मोठी समस्या बनली आहे. AID DATA च्या अहवालानुसार, चीनने इतर देशांना साधारणपणे 4.2 टक्के जास्त व्याजदराने कर्ज दिले आहे. तर जपान, जर्मनी, फ्रान्ससारखे देश 1.1 टक्के व्याजाने कर्ज देतात. याशिवाय चीनने कर्जाचा कालावधीही अत्यंत कमी ठेवला आहे. चीनने बहुतेक देशांना 10 वर्षांच्या कालावधीसाठी कर्ज दिले आहे. दुसरीकडे, जपान, जर्मनी, फ्रान्ससारखे देश 28 वर्षांच्या कालावधीत कर्ज देतात.

Advertisement

चीनच्या कृपेने श्रीलंका बेहाल..! पहा काय वाईट स्थिती झालीय शेजारी देशाची

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply