Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Flipkart च्या आयपीओबाबत मोठा अपडेट.. जाणून घ्या, कधी येणार कंपनीचा आयपीओ..

मुंबई : वॉलमार्टच्या भारतीय ई-कॉमर्स कंपनी फ्लिपकार्टच्या IPO संदर्भात एक नवीन अपडेट समोर आले आहे. वृत्तसंस्था रॉयटर्सच्या म्हणण्यानुसार, फ्लिपकार्टने आपले IPO मूल्यांकन लक्ष्य जवळजवळ एक तृतीयांश वाढ करुन 60-70 अब्ज डॉलर केले आहे. याबरोबरच फ्लिपकार्टने यावर्षा ऐवजी 2023 मध्ये यूएस स्टॉक मार्केटमध्ये लिस्ट करण्याची योजना आखली आहे.

Advertisement

रॉयटर्सनुसार, भारताच्या ई-कॉमर्स मार्केटमध्ये अॅमेझॉनशी स्पर्धा करत असलेल्या फ्लिपकार्टने याआधी $50 अब्ज डॉलर्सचे IPO मूल्यांकन लक्ष्य ठेवले होते. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, कंपनी आपल्या दोन तुलनेने नवीन ऑनलाइन आरोग्य सेवा आणि प्रवास बुकिंग या व्यवसायांवर लक्ष केंद्रित करू इच्छित आहे. त्यामुळे आयपीओलाही उशीर होत आहे. रशिया-युक्रेन संकटामुळे जागतिक बाजारपेठेतील संभ्रमाच्या परिस्थितीमुळे कंपनीला पुनर्विचार करण्यास भाग पाडले आहे.

Advertisement

Flipkart ने 2021 मध्ये भारतीय प्रवास बुकिंग वेबसाइट ‘क्लियरट्रिप’ अधिग्रहीत केली आणि या आठवड्यात औषधे तसेच इतर आरोग्य उत्पादने आणि सेवा देण्यासाठी “हेल्थ+” अॅप लाँच केले. Flipkart Health+ प्लॅटफॉर्म नोंदणीकृत फार्मासिस्टच्या नेटवर्कबरोबर 500 स्वतंत्र विक्रेत्यांना जोडणार आहे. यामुळे डॉक्टरांच्या प्रिस्क्रिप्शनला मान्यता मिळू शकेल आणि योग्य औषधांचा पुरवठा सुनिश्चित होईल.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, यंदाच्या आर्थिक वर्षात शेअर बाजार मात्र आयपीओने भरला होता. मात्र, बदलती जागतिक परिस्थिती आणि परकीय गुंतवणूकदारांच्या घटत्या व्याजामुळे गेल्या तिमाहीत केवळ 5 कंपन्यांचे आयपीओ आले आहेत. संपूर्ण आर्थिक वर्षात एकूण 52 IPO आले आहेत. या IPO च्या माध्यमातून कंपन्यांनी आतापर्यंत 1 लाख 11 हजार 417 कोटी रुपयांचा निधी जमा केला आहे. हा डेटा PRIME डेटाबेस ग्रुपने जारी केला आहे. मागील आर्थिक वर्षाच्या तुलनेत हा निधी 3.5 पट जास्त आहे. 2020-21 या आर्थिक वर्षात एकूण 30 कंपन्यांचे IPO होते.

Advertisement

गेल्या आर्थिक वर्षात 30 IPO च्या माध्यमातून 31 हजार 268 कोटी रुपयांचा निधी उभारण्यात आला. आर्थिक वर्ष 2017-18 हे IPO साठी उत्तम होते ज्यामध्ये एकूण 81 हजार 553 कोटी निधी उभारण्यात आला. चालू आर्थिक वर्षात IPO बद्दल सांगितले तर, नवीन तंत्रज्ञान स्टार्टअप कंपन्यांनी IPO मोठ्या प्रमाणावर आणले. याशिवाय किरकोळ विक्रीचा सहभाग उत्कृष्ट होता.

Advertisement

राहा तयार..! आता ‘या’ मोठ्या कंपनीचा आयपीओ येतोय.. पहा, कंपनीने काय केलाय प्लान..?

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply