Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

नाहीतर बॅटरी गाडी होईल जाळून खाक..! पहा नेमके कशामुळे घडते हे आणि काय घ्यावी काळजी

Please wait..

पुणे : गेल्या काही दिवसांपासून देशातील अनेक शहरांमधून इलेक्ट्रिक स्कूटरला आग लागण्याच्या घटना समोर आल्या आहेत. गेल्या आठवडाभरात इलेक्ट्रिक दुचाकींना आग लागण्याच्या चार घटना घडल्या आहेत. यामध्ये ओला इलेक्ट्रिकच्या एस1 प्रोचाही समावेश आहे. यामुळे इलेक्ट्रिक वाहनांच्या सुरक्षिततेबाबत पुन्हा प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. त्यामुळे आज आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत की लिथियम-आयन बॅटरी खरोखर धोकादायक आहेत का? अशा परिस्थिती काय करावे? ज्यामध्ये इलेक्ट्रिक वाहनांना आग लागण्याची घटना घडू शकते.

Advertisement

Advertisement
Loading...

आपण दररोज लिथियम-आयन बॅटरी वापरतो. मग ते मोबाईल फोन असो किंवा इतर इलेक्ट्रॉनिक वस्तू. सर्व लिथियम-आयन बॅटरी वापरतात. लिथियम-आयन बॅटरी ऊर्जा साठवण्याचा सर्वोत्तम मार्ग मानला जातो. ते प्रति तास 150 वॅट ऊर्जा साठवू शकते. दुसरीकडे लीड-एसीट बॅटरी प्रति तास सुमारे 25 वॅट ऊर्जा साठवतात आणि निकेल हायड्राइड बॅटरी प्रति तास 100 वॅट ऊर्जा साठवू शकतात. लिथियम-आयन बॅटरीची साठवण क्षमता या दोन्हीपेक्षा जास्त असते. लिथियम-आयन बॅटरीमध्ये अनेक सुरक्षा कार्ये असतात. सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे त्याचे तापमान राखणे. सेलचे तापमान राखण्याबरोबरच तुम्हाला विद्युत प्रवाह आणि व्होल्टेज राखावे लागेल. सर्व लिथियम-आयन सेलमध्ये विभाजक असतो. जे कोर तापमान खूप जास्त असल्यास वितळू शकते. यामुळे आयनांची हालचाल थांबते. बॅटरी सिस्टमशी संबंधित आणखी एक महत्त्वाची आवश्यकता म्हणजे त्याचे वायुवीजन. दाब-संवेदनशील व्हेंट बॅटरीच्या इतर पेशींना आग लागण्यापासून रोखू शकते.

Advertisement

Advertisement

लिथियम-आयन बॅटरीला आग लागण्याची अनेक कारणे असू शकतात. यामध्ये मॅन्युफॅक्चरिंग दोष, बाह्य नुकसान किंवा खराब सॉफ्टवेअरचा समावेश आहे. खराब झालेल्या किंवा खराब झालेल्या सेलमध्ये खूप उष्णता निर्माण होऊ शकते. याला ‘थर्मल रनवे’ म्हणतात. यामध्ये एका सेलमध्ये निर्माण होणारी उष्णता दुसऱ्या पेशीपर्यंत पोहोचते. यामुळे साखळी प्रतिक्रिया निर्माण होते, ज्यामुळे आग लागते. अशावेळी आग प्रतिबंधक उपाय पाहूया. १. आपल्याला बॅटरी जास्त चार्ज करणे टाळावे लागेल, २. तसेच बॅटरी थेट सूर्यप्रकाशात ठेवू नये आणि ३. ही पोर्टेबल बॅटरी आहे, त्यामुळे झोपताना अजिबात चार्ज करू नका. (ELECTRIC SCOOTER FIRE ACCIDENT LITHIUM ION BATTERY TIPS TO KEEP EV BATTERY SAFE MBH)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply