Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून स्वप्नातील घरांना बसलाय झटका..! पहा नेमका कशाचा झालाय दुष्परिणाम

Please wait..

पुणे / मुंबई : एक म्हणजे कोरोनाचे निर्बंध आणि दुसरे म्हणजे आताचे रशिया-युक्रेन युद्ध, यामुळे बाजारातील प्रत्येक वस्तूचे भाव वाढत आहेत. त्यामुळे घरे बांधण्याशी संबंधित साहित्याचे दरही गगनाला भिडले आहेत. अशावेळी सरकारकडून कर कमी होण्याचा दिलासा अजिबात मिळालेला नाही. स्थिती अशी आहे की लोखंडी बारच्या किमती कोरोनापूर्वीच्या तुलनेत १२१ टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. तसेच सिमेंट, खडी, विटा आदींचे भावही वाढले आहेत. यावेळी रिअल इस्टेट क्षेत्रात काम करणाऱ्या त्रेहान ग्रुपचा अभ्यास समोर आला आहे. त्यानुसार घर बांधणे किती महाग झाले आहे ते पाहूया.

Advertisement

त्रेहान समुहाने घराच्या बांधकाम साहित्याच्या किमतींची तुलना केली आहे. ही तुलना येकोरोना महामारी सुरू होण्यापूर्वीची आहे. त्यानुसार वर्षापूर्वी ३८.८ रुपये किलोने मिळणारा लोखंडी बार आता ८५.९० रुपये किलोवर गेला आहे. ही १२१ टक्के इतकी वाढ आहे. तसेच कोरोनापूर्वी फायर फाइटिंग स्टील किंमत ४९.५ रुपये प्रति किलो होती. ही किंमत आता ८५ रुपये प्रति किलो झाली आहे. म्हणजेच यात ७९ टक्के वाढ झाली आहे. वीट आणि दगड चिप्स सारख्या वस्तूंच्या किंमती देखील लक्षणीय वाढल्या. कोरोनापूर्वी विटांची किंमत ३८०० रुपये प्रति हजार नग होती. आता ते प्रति हजार ५५०० रुपये झाले आहे. तसेच खडीच्या किमतीतही ६६.६६ टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. दोन वर्षांपूर्वी खडीला ६० रुपये क्विंटल भाव मिळत होता. आता त्याचा भाव १०० रुपये प्रतिक्विंटल झाला आहे.

Advertisement
Loading...

दरम्यान, तांब्याच्या दरात मोठी वाढ झाली आहे. विजेच्या तारा किंवा कोणत्याही विद्युत उपकरणात सर्वांमध्ये तांब्याचा वापर भरपूर आहे. त्यामुळेच विजेच्या ताराही महागल्या आहेत. दोन वर्षांपूर्वी जी विजेची तार ५ रुपये मीटरला मिळत होती, तीच तार आता १२.५० रुपये मीटरला मिळत आहे. याचा अर्थ त्याच्या किमती दीडशे टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. महागाईचा परिणाम प्लंबिंग मटेरियलवरही झाला आहे. कोरोना सुरू होण्यापूर्वी जे प्लंबिंगचे साहित्य १०० रुपयांना मिळत होते, ते आता १५० रुपयांना मिळत आहे. म्हणजे ५० टक्के वाढ. त्याचप्रमाणे अॅल्युमिनियमपासून बनवलेल्या वस्तूही ६४.७७ टक्क्यांनी महागल्या आहेत. मार्च २०२० मध्ये घरांच्या बांधकामात वापरलेले अॅल्युमिनियम १७६  रुपये प्रति किलो दराने उपलब्ध होते. आता त्याची किंमत २९० रुपये प्रतिकिलो झाली आहे.

Advertisement

Advertisement

या काळात सिमेंटच्या दरातही मोठी वाढ झाली आहे. कोरोना सुरू होण्यापूर्वी त्याला सिमेंटची गोणी २७० रुपयांना मिळायची. मात्र आता त्याच्या किमती झपाट्याने वाढल्या आहेत. सध्या सिमेंटच्या एका पोत्याचा सरासरी भाव ३६० रुपयांवर पोहोचला आहे. यात ३३ टक्क्यांची वाढ झाली आहे. यासोबतच सीएफ फिटिंग मटेरियलच्या किमतीतही ५० टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. अलीकडे बांधकाम साहित्याच्या किमती झपाट्याने वाढल्या आहेत. एक हजार स्क्वेअर फूटमध्ये बांधलेल्या दोन बेडरूमच्या फ्लॅटची किंमत सुमारे दोन लाख रुपयांनी वाढली आहे. एक प्रकारे घर बांधण्याचा खर्च सुमारे २५ टक्क्यांनी वाढला आहे. (Difficult To Build A House: Prices Of Steel, Cement, Sand Etc. In The Sky, Know The Whole Thing Here)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply