Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. तुमचे सीम कार्ड आहे का सुरक्षित..? झटक्यात बँक खाते होईल रिकामे..!

पुणे : तंत्रज्ञानाच्या या युगात सर्वसामान्यांना जेवढी सोय झाली आहे, त्याचवेळी फसवणुकीच्या (Frauds) घटनाही वाढल्या आहेत. होय, मोबाईल सिम कार्ड स्वॅपिंग स्कॅम (SIM CARD SWAPPING) असा नवा फसवणुकीचा प्रकार बाजारात आला आहे. सिम कार्ड स्वॅपिंग म्हणजे मोबाईल सिम कार्ड बदलणे. परंतु घोटाळ्याची नवीन पद्धत वापरकर्त्यांच्या माहितीशिवाय घडते. या फसवणुकीच्या माध्यमातून फसवणूक करणारे मोबाईल सेवा पुरवठादाराच्या मदतीने त्याच क्रमांकावर नवीन सिमकार्ड देतात. त्यानंतर बँक खाते आणि त्याच्याशी संबंधित सर्व माहिती मोबाईल क्रमांकावरील ओटीपीद्वारे प्राप्त होते.

Advertisement

सिम कार्ड फसवणूक (SIM CARD FRAUD) कशी होते?

Loading...
Advertisement
  • क्रिमिनल फिशिंग, विशिंग, स्मिशिंग यांसारख्या सोशल इंजिनिअरिंग तंत्रांद्वारे एखाद्या व्यक्तीचे बँक खाते तपशील आणि नोंदणीकृत मोबाइल नंबर मिळवतात.
  • त्यानंतर हॅकर्स (Hackers) मूळ सिम ब्लॉक करण्यासाठी बनावट आयडी प्रूफसह मोबाइल ऑपरेटरच्या रिटेल आउटलेटवर जातात आणि मूळ सिम ब्लॉक करतात.
  • नंतर पडताळणी झाल्यानंतर ग्राहकाचे सिम निष्क्रिय केले (SIM DEACTIVATE) जाते. त्यानंतर बनावट ग्राहकाला नवीन सिम कार्ड दिले जाते.
  • आता फसवणूक फिशिंगद्वारे नवीन सिम फसवणूक आणि पीडिताच्या खात्यातील व्यवहारांसाठी वापरली जातात.

अशावेळी जर तुमचा नंबर निष्क्रिय झाला आणि बँक खाती त्या खात्याशी जोडलेली असतील. तर लगेच तुमच्या मोबाईल ऑपरेटरशी संपर्क साधा. तुम्हाला कोणत्याही अडचणीत पडायचे नसेल, तर तुम्ही वेळोवेळी बँक खात्याचा पासवर्ड बदलत रहावे. सामान्य एसएमएस अलर्टसह ईमेल अलर्ट चालू ठेवा. अशा परिस्थितीत, तुमच्या नकळत पैसे काढले गेल्यास, तुम्हाला ईमेलवर अलर्ट मिळेल. याशिवाय तुम्ही तुमचे बँक खाते विवरण नेहमी तपासले पाहिजे. घोटाळा झाल्यास, ताबडतोब फोन बँकरशी संपर्क साधा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply