Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

घ्या आता.. तरीही पेट्रोलभावाचा झालाय विक्रम..! पहा कुठे आहेत कितीचे रेट आणि लूटही..!

मुंबई : आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाची (Crude Oil Price) किंमत प्रति बॅरल 100 डॉलरच्या खाली आली आली असूनही भारतीय बाजारपेठेत पेट्रोल-डिझेलचे दर वाढण्याची प्रक्रिया सुरूच आहे. सरकारी तेल विपणन कंपन्यांनी (Government OMCs) आज म्हणजेच रविवारीही पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात प्रति लिटर 80-80 पैशांनी वाढ केली आहे. अशाप्रकारे 13 दिवसांत 11 वेळा पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ (Petrol-diesel price) करण्यात आली आहे. यासह दिल्लीतील इंडियन ऑइलच्या पंपावर पेट्रोलचा दर 103.41 रुपये आणि डिझेलचा दर 94.67 रुपये प्रति लिटरवर पोहोचला आहे.

Advertisement

पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरवाढीची ताजी मालिका 22 मार्चपासून सुरू झाली. या दरम्यान 24 मार्च आणि 1 एप्रिल वगळता पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात दररोज वाढ करण्यात आली आहे. पेट्रोलच्या दरात 11 हप्त्यांमध्ये अनुक्रमे 80, 80, 80, 80, 50, 30, 80, 80, 80, 80 आणि 80 पैशांची वाढ करण्यात आली आहे. अशाप्रकारे 10 हप्त्यांमध्ये पेट्रोलच्या दरात प्रतिलिटर 8.00 रुपयांनी वाढ करण्यात आली आहे. गेल्या वर्षी 4 नोव्हेंबरपासून या वर्षी 21 मार्चपर्यंत पेट्रोलचे दर स्थिर होते. दरम्यान, उत्तर प्रदेशसह पाच राज्यांतील विधानसभा निवडणुकीदरम्यान पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात कोणताही बदल झालेला नाही. गेल्या वर्षी सप्टेंबरनंतर डिझेलचा बाजार पेट्रोलच्या तुलनेत वेगाने वाढला. व्यावसायिक दृष्टिकोनातून डिझेलचे उत्पादन पेट्रोलपेक्षा महाग आहे. पण भारताच्या खुल्या बाजारात पेट्रोल महाग आणि डिझेल स्वस्त विकले जाते. यावर्षी 22 मार्चपासून डिझेलचे दर पेट्रोलच्या तुलनेत अधिक वाढले आहेत. दरम्यान, डिझेल 11 हप्त्यांमध्ये 8.00 रुपयांनी महागले आहे.

Loading...
Advertisement

मूडीजच्या अहवालानुसार, उत्तर प्रदेशसह पाच राज्यांतील विधानसभा निवडणुका लक्षात घेता तेल कंपन्यांनी IOC, HPCL आणि BPCL यांनी पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीत वाढ न केल्याने त्यांचे 19,000 कोटी रुपयांचे नुकसान झाले आहे. या काळात IOC ला $1 ते 1.1 अब्ज, BPCL आणि HPCL ला प्रत्येकी $55 ते 650 दशलक्षचे नुकसान झाले. क्रिसिल रिसर्चच्या अहवालानुसार, तेल विपणन कंपन्यांचे नुकसान भरून काढण्यासाठी पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती 15 ते 20 रुपयांनी वाढवाव्या लागतील. अशाप्रकारे पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात सुमारे 12 रुपयांनी वाढ होऊ शकते. मात्र, त्याचवेळी केंद्र सरकारने या इंधनाचा कर वाढवून नागरिकांची केलेली लुट अजूनही जोमात सुरू आहे. त्यावर मात्र असा कोणताही अहवाल खासगी किंवा सरकारी कंपन्यांनी आणलेला नाही.

Advertisement

युक्रेनवर रशियन हल्ल्यानंतर कच्च्या तेलाच्या बाजारात मोठी तेजी आली आहे. या काळात एक वेळ अशी आली की कच्च्या तेलाने प्रति बॅरल $ 139 ओलांडले होते, जी 2008 नंतरची सर्वोच्च पातळी होती. पण, शुक्रवारी व्यवहार बंद होताना कच्च्या तेलाची किंमत प्रति बॅरल 100 डॉलरपर्यंत खाली आली होती. वास्तविक, अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांनी त्यांच्या सामरिक साठ्यातून 180 दशलक्ष कच्चे तेल सोडण्याचा निर्णय घेतला आहे. यानंतर ब्रेंट क्रूड 0.31 टक्क्यांनी घसरून $104.40 प्रति बॅरलवर आले. WTI क्रूड देखील 1.01 टक्क्यांनी घसरून $99.27 प्रति बॅरलवर आले.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply