Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अमेरिकेचा ‘असा’ ही यु टर्न..! आधी दिली धमकी, आता म्हणतोय दोस्ती तोडायची नाही; पहा, काय आहे प्रकार..

मुंबई : रशिया आणि युक्रेनमध्ये सुरू असलेल्या युद्धात अमेरिकेसह पाश्चिमात्य देशांचे लक्ष आता भारताकडे आहे. अलिकडच्या काळात चीनसह अनेक देशांच्या परराष्ट्र मंत्र्यांनी भारताला भेट देऊन रशिया-युक्रेन युद्धावर चर्चा केली आहे. अमेरिकेच्या परराष्ट्र विभागाचे प्रवक्ते नेड प्राइस यांनी गुरुवारी सांगितले की, रशियाबरोबर प्रत्येक देशाचे स्वतःचे संबंध आहेत आणि अमेरिकेला त्यात कोणताही बदल नको आहे. “वेगवेगळ्या देशांचे रशियन फेडरेशनशी त्यांचे स्वतःचे संबंध आहेत. हे एक ऐतिहासिक सत्य आहे. हे एक भौगोलिक सत्य देखील आहे. आम्हाला ते बदलायचे नाही,” प्राइस यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले.

Advertisement

ते म्हणाले, की “भारत असो किंवा जगभरातील इतर भागीदार, आम्ही आमच्या मित्रपक्षांच्या दृष्टीने जे काही करता येईल ते करत आहोत. आज आंतरराष्ट्रीय समुदाय एका आवाजात बोलत आहे. जग रशियावर अन्यायकारक, अकारण आणि पूर्वनियोजित आक्रमकतेच्या विरोधात सांगत आहे. भारतासह सर्व देशांना हिंसाचार संपवण्यासाठी प्रयत्न करावे लागतील.”

Advertisement

रशियाचे परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लाव्हरोव यांच्या भारत भेटीदरम्यान प्राइस यांनी हे वक्तव्य केले. ते आज परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर यांची भेट घेऊन चर्चा करतील असे अपेक्षित आहे. जेव्हा क्वाडचा विचार केला जातो, तेव्हा क्वाडच्या मुख्य सिद्धांतांपैकी एक म्हणजे स्वतंत्र हिंद पॅसिफिकची कल्पना आहे जी त्या संदर्भात हिंद पॅसिफिकसाठी विशिष्ट आहे.

Loading...
Advertisement

याआधी, बायडेन सरकारच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने म्हटले आहे की, भारताच्या रशियन तेलाच्या आयातीतील वाढीमुळे भारताला “मोठा धोका” येऊ शकतो कारण युक्रेनवर आक्रमण केल्याबद्दल अमेरिकेने रशियावर निर्बंध लादण्याची तयारी केली आहे. रशियाविरुद्ध अमेरिकेचे सध्याचे निर्बंध इतर देशांना रशियन तेल खरेदी करण्यापासून रोखत नाहीत, परंतु अशा इशाऱ्यांमुळे अमेरिका इतर देशांची खरेदी सामान्य पातळीवर मर्यादित ठेवण्याचा प्रयत्न करेल अशी भीती निर्माण होते. रॉयटर्सने हा अहवाल दिला आहे.

Advertisement

भारतातील रिफायनर्स हे जगातील तिसरे मोठे तेल आयातदार आहेत. 24 फेब्रुवारी रोजी रशियाने युक्रेनवर केलेल्या आक्रमणापासून भारत स्पॉट टेंडरद्वारे रशियन तेल खरेदी करत आहे. 24 फेब्रुवारीपासून भारताने रशियन तेलाची किमान 13 दशलक्ष बॅरल खरेदी केली आहे. तर भारताने 2021 मध्ये सुमारे 16 दशलक्ष बॅरलची खरेदी केली होती.

Advertisement

Russia-Ukraine War : अमेरिकेचा रशियाबाबत धक्कादायक खुलासा.. नव्या अहवालाने रशियाचे रेकॉर्ड आलेय समोर..

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply