Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

म्हणून जुन्या कारच्या भावातही झालीय वाढ..! पहा नेमके काय आहे यामागचे कारण

पुणे : गेल्या दोन-तीन वर्षांत कोरोना महामारीमुळे बहुतांश लोक वैयक्तिक वाहने वापरण्यास प्राधान्य देत आहेत. यामुळेच काही वर्षांत सेकंड हँड कारच्या विक्रीत तेजी आली आहे. त्यामुळे आता जुन्या गाड्याही 7 ते 10 टक्क्यांनी महागल्या आहेत. तज्ञांच्या मते, वापरलेल्या कारचा पुरवठा कमी आहे. कारण नोकऱ्या आणि उत्पन्न गमावल्यामुळे ग्राहक विद्यमान वाहने बदलण्यास किंवा अपग्रेड करण्यास नाखूष आहेत. याव्यतिरिक्त उच्च चलनवाढ क्रयशक्ती कमी करत आहे. एकूणच केंद्रातील सरकार देशात कितीही चांगले चालल्याचे सांगत असले तरी बेरोजगारी आणि महागाई यामुळे बाजारपेठेला मोठा झटका बसला आहे.

Advertisement

मारुती सुझुकीची युज्ड कार बिझनेस कंपनी ट्रू व्हॅल्यूने सेकंड हँड कारच्या विक्रीत सुमारे 15% वाढ केली आहे. कंपनीने गेल्या वर्षी सुमारे 27,00,000 वापरलेल्या कार विकल्या आणि यावर्षी 310,000 ओलांडतील. मारुती सुझुकीचे कार्यकारी संचालक शशांक श्रीवास्तव म्हणाले, “गेल्या एका वर्षात वापरलेल्या कारची सरासरी खरेदी किंमत 7-8 % वाढली आहे. अनेक वेळा ग्राहक नवीन कार खरेदी करण्यासाठी किंवा वित्तपुरवठा करण्यासाठी बचत करतात. परंतु जेव्हा ते खरेदी करण्यासाठी बाजारात येतात तेव्हा किंमती वाढतात. यामुळे, वापरलेली कार त्यांच्या बजेटमध्ये अधिक चांगली बसते.” श्रीवास्तव म्हणाले की, गेल्या 10 वर्षात वापरलेल्या कार विकणाऱ्या लोकांच्या संख्येत लक्षणीय घट झाली आहे. याचे कारण अनेक राज्यांमध्ये स्क्रैप धोरण लागू करण्यात आले आहे. आता ग्राहक अधिक काळासाठी त्यांच्या कार ठेवण्यास प्राधान्य देत आहेत. गेल्या 12 महिन्यांत कार वापरण्याची सरासरी आठ वर्षांवरून नऊ वर्षांपर्यंत वाढली आहे. परिणामी, एक्स्चेंज पेनिट्रेशन किंवा वापरलेल्या कारच्या जागी ग्राहकांची संख्या, एकूण विक्रीच्या टक्केवारीनुसार, 2020-21 मध्ये 28% प्री-कोविड वरून 18% पर्यंत घसरली आहे.

Loading...
Advertisement

महिंद्र फर्स्ट चॉइस व्हील्सने चालू तिमाहीत विक्रीतही लक्षणीय वाढ नोंदवली आहे. कंपनीचे मुख्य कार्यकारी आणि व्यवस्थापकीय संचालक आशुतोष पांडे म्हणाले, “गेल्या काही महिन्यांपासून आम्ही वर्षभरात 100% वाढ करत आहोत. वर्षाच्या शेवटच्या तिमाहीत विकल्या गेलेल्या एकूण कारची संख्या संपूर्ण मागील आर्थिक वर्षात विक्री केलेल्या एकूण संख्येइतकी असेल. ते म्हणाले की “वापरलेल्या कारची नेहमीच कमतरता असते. आणि मागणीत अलीकडच्या वाढीमुळे ही दरी आणखी वाढली आहे. यामुळे वापरलेल्या कारच्या किमतीत 5-15% वाढ झाली आहे.” (USED CAR OLD CAR PRICES TAKE OFF NEW CAR PRICE M ARUTI SUZUKI TRUE VALUE MAHINDRA FIRST CHOICE MBH)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply