Take a fresh look at your lifestyle.

केंद्रीय कर्मचाऱ्यांना गुढीपाडवा गिफ्ट; पहा DA वाढल्याने कशी वाढ होणार पगारात

मुंबई : केंद्रीय मंत्रिमंडळाने बुधवारी केंद्र सरकारच्या कर्मचार्‍यांना आता 34% महागाई भत्ता (DA) आणि पेन्शनधारकांना महागाई सवलत मंजूर केली. डीए 3 % ने वाढवण्याचा निर्णय 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होईल. महागाई भत्त्याचा नवा दर आता 31 टक्क्यांवरून 34 टक्के असेल. DA मधील ही वाढ 7व्या केंद्रीय वेतन आयोगाच्या शिफारशींवर आधारित स्वीकृत सूत्रानुसार आहे. (DA HIKE HOW MUCH WILL YOUR SALARY INCREASE AFTER DEARNESS ALLOWANCE INCREASE UNDERSTAND THE COMPLETE MATHS PMGKP)

Advertisement

2021 च्या महिन्यांसाठी अखिल भारतीय ग्राहक किंमत निर्देशांकाच्या आधारावर DA ची गणना केली जाईल. केंद्र सरकारच्या कर्मचार्‍यांसाठी DA पूर्वी आधारभूत वर्ष 2001 सह ग्राहक किंमत निर्देशांकाच्या आधारावर मोजला जात होता. सरकारने सप्टेंबर 2020 पासून DA ची गणना करण्यासाठी आधारभूत वर्ष 2016 सह नवीन ग्राहक किंमत निर्देशांकासह बदलले. या लिंकिंग फॅक्टरचा वापर केंद्र सरकारी कर्मचारी आणि पेन्शनधारकांचा महागाई भत्ता निश्चित करण्यासाठी केला जाईल. यानुसार जर केंद्र सरकारच्या कर्मचाऱ्याला 18,000 रुपये दरमहा मिळतात, तर त्याच्या पगारातील डीए 3% वाढेल. 34% DA सह, कर्मचार्‍यांना मासिक पगारात 6,120 रुपयांची वाढ दिसेल. डीए मूळ वेतनाशी जोडलेले आहे. तर, डीए वाढल्याने केंद्र सरकारच्या कर्मचार्‍यांच्या मासिक भविष्य निर्वाह निधी (पीएफ) आणि ग्रॅच्युइटीच्या रकमेतही वाढ होईल. DA वाढीबद्दल जाणून घेण्यासाठी 5 महत्त्वाच्या गोष्टी :

Advertisement
  • मंत्रिमंडळाने जाहीर केले की महागाई भत्ता आणि महागाई रिलीफ या दोन्हींचा एकत्रित परिणाम वार्षिक 9,544.50 कोटी रुपये असेल. नवीन दर 1 जानेवारी 2022 पासून लागू होणार आहेत.
  • मंत्रिमंडळाने सांगितले की, “ही वाढ मंजूर सूत्रानुसार आहे, जी 7 व्या केंद्रीय वेतन आयोगाच्या शिफारशींवर आधारित आहे.”
  • DA वाढल्याने सुमारे 47.68 लाख केंद्र सरकारी कर्मचारी आणि 68.62 लाख पेन्शनधारकांना फायदा होईल.
  • महागाई भत्ता म्हणजे सरकारने आपल्या कर्मचाऱ्यांना तसेच निवृत्ती वेतनधारकांना महागाईचा प्रभाव टाळण्यासाठी दिलेला भत्ता.
  • कोरोनाव्हायरस (साथीचा रोग) साथीच्या रोगाने अर्थव्यवस्थेला उद्ध्वस्त केल्यामुळे महसूल संकलनात कमतरता आल्याने सरकारने हे भत्ते 2020 मध्ये तात्पुरते थांबवले होते.

Advertisement

Leave a Reply