Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. फक्त 9 दिवसांत ‘इतके’ वाढले इंधनाचे भाव; सरकारने घेतलेला ‘तो’ निर्णयही ठरलाय फेल; जाणून घ्या..

मुंबई : गेल्या 9 दिवसांत पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात 5 रुपये 60 पैशांनी वाढ झाली आहे. 5 महिन्यांपूर्वी केंद्र सरकारने पेट्रोलवर प्रतिलिटर 5 रुपये आणि डिझेलवर 10 रुपये असा दिलासा ग्राहकांना दिला होता, त्याचा परिणाम आता या दरवाढीने संपुष्टात आला आहे. आता 22 मार्च 2022 पासून पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती वाढत आहेत. 22 मार्च ते 23 मार्चपर्यंत पेट्रोल आणि डिझेल प्रतिदिन 80 ते 80 पैशांनी वाढले. 24 मार्चला त्यात कोणताही बदल झाला नाही, मात्र 25 मार्चपासून पुन्हा एकदा पेट्रोल-डिझेल 26 मार्चपर्यंत 80-80 पैशांनी वाढले. यानंतर 27 मार्च रोजी पेट्रोल 50 पैसे तर डिझेल 55 पैसे खर्चिक झाले. 28 मार्च रोजी पेट्रोल 30 पैशांनी तर डिझेल 35 पैशांनी वाढले. 29 मार्च रोजी पेट्रोल 80 पैशांनी आणि डिझेल 70 पैशांनी वाढले होते आणि आज म्हणजेच 30 मार्च रोजी पुन्हा एकदा पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात 80-80 पैशांनी वाढ झाली आहे.

Advertisement

मुंबई, चेन्नई आणि कोलकाता येथे पेट्रोलचे दर 100 रुपयांच्या पुढे गेले आहेत. बहुतांश राज्यांच्या राजधानीतही पेट्रोलने शतक केले आहे. श्रीगंगानगर आणि मुंबईत तर डिझेल 100 च्या पुढे गेले आहे. पेट्रोल आणि डिझेलचे दर आता कमी होण्याची शक्यता कमी आहे. कारण क्रिसिल रिसर्चच्या अहवालात तेल विपणन कंपन्यांचे नुकसान भरून काढण्यासाठी पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमतीत 15 ते 20 रुपयांनी वाढ करावी लागणार असल्याचे म्हटले आहे. त्यामुळे पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात आणखी 18 रुपयांनी वाढ होऊ शकते.

Advertisement

त्याच वेळी, अलीकडेच, मूडीज एजन्सीने अहवाल जारी केला होता की, देशातील सर्वोच्च इंधन किरकोळ विक्रेते IOC, BPCL आणि HPCL यांचा नोव्हेंबर ते मार्च दरम्यान सुमारे 19,000 कोटी रुपयांचा फटका बसला आहे. अशा स्थितीत तोटा भरून काढण्यासाठी कंपन्या हळूहळू पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ करतील.

Advertisement

केंद्र सरकारने कर कमी केल्यानंतर अनेक राज्यांनीही व्हॅट कमी केला आहे. जवळपास एक महिन्यानंतर, दिल्ली सरकारने देखील 2 डिसेंबर रोजी पेट्रोलवरील व्हॅट कमी करून 8.52 रुपये प्रति लिटर केला. पंपावरील पेट्रोलची किंमत 100 रुपयांच्या खाली आणली. 2 नोव्हेंबर 2021 रोजी दिल्लीत पेट्रोल 110.04 रुपये प्रति लिटर आणि डिझेल 98.42 रुपयांवर पोहोचले. 2 डिसेंबर 2021 ते 21 मार्च 2022 पर्यंत दिल्लीत पेट्रोल 95.41 रुपये प्रति लिटर आणि डिझेल 86.67 रुपये प्रति लिटर होते.

Loading...
Advertisement

पेट्रोल आणि डिझेलचे दर नऊ दिवसांत 8व्यांदा वाढले आहेत. बुधवारी पेट्रोल आणि डिझेलमध्ये 80-80 पैशांनी वाढ झाली आहे. 4 नोव्हेंबर 2021 रोजी केंद्र सरकारने पेट्रोलवरील कर 5 रुपयांनी कमी करून दिलेला दिलासा आता संपला आहे. आता 9 दिवसांत पेट्रोल 5.60 रुपयांनी महागले आहे. ऑक्टोबर 2021 मध्ये, 13 राज्यांमधील 29 विधानसभा आणि 3 लोकसभेच्या जागांसाठी झालेल्या पोटनिवडणुकांमध्ये भाजपला अपेक्षित निकाल मिळाले नाहीत. यानंतर पेट्रोलवरील कर २ रुपयांनी कमी झाला.

Advertisement

मार्चमध्ये यूपीसह 5 राज्यांमध्ये निवडणुका झाल्या. नोव्हेंबर ते मार्च या काळात कच्च्या तेलाच्या किमती 72 टक्क्यांपर्यंत वाढल्या, पण पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती वाढल्या नाहीत. 10 मार्च रोजी निवडणूक निकालानंतर 12 दिवसांनी किमती वाढू लागल्या, तर कच्च्या तेलाच्या किमती घसरत आहेत. मंगळवारी, कच्चे तेल 6.79% खाली $104.84/बॅरल होते. हे सर्वोच्च पातळीपेक्षा 31% कमी आहे.

Advertisement

पेट्रोल-डिझेलचा भडका..! आता ‘या’ शहरांत डिझेलनेही केलेय शतक; कंपन्यांच्या मनमानीचा ‘असा’ बसतोय फटका..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply