Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. आता एप्रिल मध्येही वाढणार खर्च; पहा, ‘कसे’ बिघडणार घरखर्चाचे बजेट; जाणून घ्या, काय आहे अंदाज..

मुंबई : जागतिक बाजारात कच्च्या तेलाच्या किंमती वाढत असताना तेल कंपन्यांनी इंधनाच्या दरात वाढ सुरू केली आहे. मागील सात दिवसांपासून पेट्रोल डिझेलच्या दरात सातत्याने वाढ होत आहे. काही दिवसांपूर्वी एलपीजी गॅसच्या दरातही 50 रुपये वाढ करुन सरकारने सर्वसामान्यांना जोरदार झटका दिला होता. त्यानंतर आता एप्रिल महिन्यातही महागाईचा आणखी झटका बसण्याची शक्यता व्यक्त होत आहे. एप्रिल महिन्यापासून तुमच्यासाठी काही महत्वाच्या खर्चात वाढ होण्याची शक्यता आहे. आंतरराष्ट्रीय बाजारात नैसर्गिक वायूच्या किमतीत प्रचंड वाढ झाल्यामुळे गॅसच्या किमतीत मोठी वाढ होण्याची शक्यता आहे. एका अंदाजानुसार गॅसची किंमत दुपटीने वाढू शकते.

Advertisement

खरं तर, कोविड 19 संकटानंतर गॅसची मागणी वाढली आहे, परंतु त्या प्रमाणात उत्पादन वाढले नाही. त्यामुळे गॅसच्या किंमती वाढल्या आहेत. देशांतर्गत उद्योग आयात केलेल्या एलएनजीसाठी समान जास्त किंमत मोजत आहे, ज्याची किंमत कच्च्या तेलाशी जोडलेली आहे. खर्चिक एलएनजीमुळे रिफायनरीज आणि वीज कंपन्या अडचणीत आल्या आहेत.

Advertisement

एप्रिल महिन्यात केंद्र सरकार नैसर्गिक वायूच्या किमतींचा आढावा घेणार आहे. एप्रिल आणि ऑक्टोबर महिन्यात दर सहा महिन्यांनी गॅसच्या किमतींचा आढावा घेतला जातो. तज्ज्ञांच्या मते नैसर्गिक वायूच्या किमती प्रति युनिट $2.9 वरून $6 ते 7 पर्यंत वाढू शकतात. जानेवारी ते डिसेंबर 2021 दरम्यान, सरकार आंतरराष्ट्रीय गॅसच्या किमतीच्या आधारावर एप्रिलमध्ये गॅसची किंमत ठरवेल. नैसर्गिक वायूच्या किमतीत एक डॉलरने वाढ झाली, तर सीएनजीची किंमत प्रति किलो 4.5 रुपयांनी वाढते. त्यामुळे सीएनजीच्या दरात किलोमागे 15 रुपयांपर्यंत वाढ होऊ शकते. त्यामुळे घरांना वीज पुरवठा आणि पीएनजीच्या किमतीही वाढण्याचा अंदाज असल्याचे सांगण्यात येत आहे.

Loading...
Advertisement

दरम्यान, देशातील प्रमुख तेल विपणन कंपन्यांनी आज पुन्हा पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ केली आहे. सोमवार, 28 मार्च रोजी दिल्लीत पेट्रोल 30 पैशांनी आणि डिझेल 35 पैशांनी वाढले आहे. आता दिल्लीत एक लिटर पेट्रोलसाठी 99.41 रुपये मोजावे लागणार आहेत. त्याच वेळी, एक लिटर डिझेलसाठी 90.77 रुपये मोजावे लागतील. गेल्या 7 दिवसांत आज सहाव्यांदा तेलाच्या किमतीत वाढ करण्यात आली आहे. सलग दुसऱ्या आठवड्यात पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ झाली आहे.

Advertisement

तेल कंपन्यांनी 22 मार्चपासून पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात वाढ करण्यास सुरुवात केली होती, तेव्हापासून आतापर्यंत म्हणजे 7 दिवसांत एक लिटर पेट्रोलच्या दरात 4 रुपयांनी वाढ झाली आहे. 22 मार्च आणि 23 मार्चला सलग दोन दिवस तेलाच्या किमतीत 80-80 पैशांनी वाढ झाली होती. त्याच वेळी, 24 मार्च रोजी किंमतींमध्ये कोणताही बदल झाला नाही, परंतु तेव्हापासून तेलाच्या किंमती वाढण्याची प्रक्रिया सुरूच आहे. त्यामुळे देशभरात तेल आधिक खर्चिक झाले आहे.

Advertisement

निवडणुका नाही तर, ‘त्यामुळे’ वाढलेत पेट्रोल-डिझेलचे भाव; आणखी एका मंत्र्याने दिलेय उत्तर

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply