Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

महागाई झटका: म्हणून आजच खरेदी करा ‘ती’ औषधे..! 1 एप्रिलपासून बसणार खिशाला चाट

पुणे : देशातील सर्वसामान्य जनता आधीच महागाईच्या ओझ्याखाली दबली असून कच्च्या तेलाच्या वाढत्या किमतींमुळे पेट्रोल आणि डिझेलच्या वाढत्या किमतींमुळे हा बोजा आणखी वाढला आहे. गेल्या सात दिवसांत पेट्रोल आणि डिझेलचे दर सहा दिवसांपासून वाढले असून त्यामुळे मालवाहतूकही वाढली आहे. दरम्यान, आरोग्याच्या आघाडीवर महागाईचा आणखी एक बॉम्ब 1 एप्रिलनंतर म्हणजेच चार दिवसांनी सर्वसामान्यांवर फुटणार आहे. कारण तब्बल 800 औषधे महागणार आहेत. (Inflation Bomb After Four Days The Cost Of Treatment Is Going To Expensive 800 Medicines Price Will Increase)

Advertisement

नॅशनल फार्मास्युटिकल प्राइसिंग अथॉरिटी (NPPA) यांनी यापूर्वी औषधांच्या किमती वाढवण्यास परवानगी दिली आहे. या अंतर्गत वेदना कमी करणारी आणि विविध संसर्ग आणि हृदय, मूत्रपिंड, दम्याशी संबंधित सुमारे 800 अत्यावश्यक औषधे नवीन आर्थिक वर्षात 10.76 टक्क्यांनी महाग होणार आहेत. हे वाढलेले दर 1 एप्रिल 2022 पासून लागू होतील. रुग्णांसाठी उपयुक्त असलेली ही औषधे नॅशनल लिस्ट ऑफ अत्यावश्यक औषधांच्या (NLEM) अंतर्गत किंमत नियंत्रणात ठेवली जातात. एनपीपीएच्या संयुक्त संचालक रश्मी ताहिलियानी यांच्या मते, उद्योग प्रोत्साहन आणि देशांतर्गत व्यापार विभागाच्या आर्थिक सल्लागार कार्यालयाने 10.76 टक्के वार्षिक वाढीस परवानगी दिली आहे. मात्र, सूचिबद्ध औषधांच्या दरवाढीला दरवर्षी परवानगी दिली जात असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. मात्र यावेळी ही दरवाढ आतापर्यंतची सर्वाधिक आहे. तज्ज्ञांनी सांगितले की, सूचीबद्ध औषधे नॉन-लिस्टेड औषधांपेक्षा महाग होण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. आत्तापर्यंतच्या दरवाढीबद्दल बोलायचे झाले तर वर्षाला एक ते दोन टक्क्यांनी वाढ होत होती. 2019 च्या सुरुवातीला NPPA ने औषधांच्या किमतीत दोन टक्के आणि त्यानंतर 2020 मध्ये 0.5 टक्क्यांनी वाढ करण्याची परवानगी दिली होती.

Loading...
Advertisement

सर्वात सामान्यपणे वापरल्या जाणार्‍या औषधांमध्ये पॅरासिटामॉलचा समावेश आहे. ज्याची किंमत आता वाढणार आहे. याशिवाय अजिथ्रोमायसिन, सिप्रोफ्लोक्सासिन हायड्रोक्लोराइड, मेट्रोनिडाझोल, फेनोबार्बिटोन ही औषधे देखील या यादीत आहेत. कोरोनाच्या उपचारात वापरल्या जाणार्‍या औषधांशिवाय त्यात अनेक जीवनसत्त्वे, रक्त वाढवणारी औषधे, खनिजे देखील ठेवण्यात आली आहेत. एकूण 376 औषधे 30 श्रेणींमध्ये ठेवण्यात आली आहेत. ताप, संसर्ग, त्वचा आणि हृदयरोग, अशक्तपणा, किडनीचे आजार, मधुमेह आणि बीपीसाठी ही औषधे आहेत. अँटी-अॅलर्जिक, अँटी-टॉक्सिन, रक्त पातळ करणारे, कुष्ठरोग, क्षयरोग, मायग्रेन, पार्किन्सन्स, स्मृतिभ्रंश, मानसोपचार, हार्मोन्स, पोटाच्या आजारावरील औषधे यांचाही समावेश आहे. अहवालानुसा, या दरवाढीचा परिणाम देशात वापरल्या जाणाऱ्या एकूण औषधांपैकी 16 टक्के औषधांवर होणार आहे. मात्र, फार्मा क्षेत्राने आपली नाराजी व्यक्त करत असूचीबद्ध औषधांच्या किमतीत 20 टक्के वाढ करण्याची मागणी केली आहे. औषधांच्या कच्च्या मालाच्या किमती 15 ते 150 टक्क्यांनी वाढल्याचा युक्तिवाद त्यांनी केला आहे. सिरप, तोंडी थेंब, प्रोपीलीन ग्लायकॉल, ग्लिसरीन, संसर्गावर उपयुक्त सॉल्व्हेंट्सच्या किमती 250 टक्क्यांपर्यंत वाढल्या आहेत. वाहतूक, पॅकेजिंग, देखभाल दुरुस्तीही महाग झाली आहे. अशा परिस्थितीत औषधांच्या किमती न वाढल्याने त्यांचे मोठे नुकसान होत आहे.

Advertisement

Advertisement

Leave a Reply