Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बँक FD पेक्षा जास्त व्याज देणारी योजना माहित आहेत का? वाचा की क्लिक करून

मुंबई : ज्येष्ठ नागरिकांसाठी अनेक बचत योजना सुरू आहेत. यामध्ये फिक्स्ड डिपॉझिट (FD), टॅक्स फ्री बाँडसह अनेक योजनांचा समावेश आहे. या ठेव योजनांव्यतिरिक्त, बाजारात एक विशेष योजना देखील उपलब्ध आहे जी विशिष्ट कालावधीसाठी एकरकमी गुंतवणुकीवर पेन्शनचा लाभ प्रदान करते. ही योजना प्रधान मंत्री वय वंदना योजना (PMVVY) आहे. या योजनेची विशेष बाब म्हणजे याचे व्याजदर बँक मुदत ठेव (Fixed Deposit) आणि पोस्ट ऑफिस बचत योजनांपेक्षा (Post Office Savings Schemes) जास्त आहेत.

Advertisement

एक व्यक्ती पीएम वय वंदना योजनेत (PM Vaya Vandana Yojana) जास्तीत जास्त 15 लाख रुपयांपर्यंत गुंतवणूक करू शकते. ही योजना भारतीय आयुर्विमा महामंडळ (LIC) द्वारे चालविली जाते. या योजनेत, तुम्हाला पेन्शनसाठी एकरकमी रक्कम गुंतवावी लागेल आणि त्यानंतर तुम्ही मासिक, त्रैमासिक, अर्धवार्षिक किंवा वार्षिक पेन्शन मिळवू शकता. 60 वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाच्या व्यक्ती PMVVY मध्ये गुंतवणूक करू शकतात. यामध्ये उच्च वयोमर्यादा नाही. या योजनेची पॉलिसी मुदत 10 वर्षे आहे. यामध्ये, संपूर्ण कालावधीसाठी किमान पेन्शन ₹ 1,000 आणि कमाल ₹ 9,250 आहे. पॉलिसीची मुदत 3 वर्षानंतरही कर्ज घेता येते. ही योजना 31 मार्च 2023 पर्यंत गुंतवणुकीसाठी उपलब्ध आहे. जर तुम्ही 31 मार्च 2022 पूर्वी या योजनेत गुंतवणूक केली असेल, तर 2022 च्या आर्थिक वर्षासाठी LI त्यावर वार्षिक ७.४% हमी पेन्शन देखील देत आहे. एलआयसीच्या वेबसाइटनुसार, “२०२१-२२ या आर्थिक वर्षासाठी, ही योजना वार्षिक 7.4 टक्के दराने निश्चित मासिक पेन्शन प्रदान करेल. 31 मार्च 2022 पर्यंत ही पॉलिसी खरेदी करणार्‍यांना पेन्शनचा हा दर 10 वर्षांच्या संपूर्ण पॉलिसी कालावधीसाठी प्रदान केला जाईल.

Loading...
Advertisement

या योजनेत एकरकमी गुंतवणूक करता येते. यामध्ये पेन्शनधारकांना पेन्शनची रक्कम किंवा खरेदीची रक्कम निवडण्याचे स्वातंत्र्य आहे. या योजनेत जास्तीत जास्त 15 लाख रुपयांपर्यंत गुंतवणूक करता येते. त्याचे वैशिष्ट्य म्हणजे यामध्ये पती-पत्नी दोघेही गुंतवणूक करू शकतात आणि पेन्शनचा लाभ घेऊ शकतात. या योजनेत कमाल पेन्शन – 9,250 रुपये प्रति महिना, रुपये 27,750 प्रति तिमाही, रुपये 55,500 प्रति सहामाही; आणि ₹1,11,000 प्रतिवर्ष. तुम्ही एक महिना, तीन महिने, सहा महिने किंवा वर्षभरात पेन्शन पेमेंट घेऊ शकता. पेन्शन पेमेंटनुसार या योजनेत व्याजाचा दरही ठरवला जातो. व्याज दर किमान 7.4% आणि कमाल 7.66% आहे. उदाहरणार्थ, जर एखाद्या व्यक्तीला दरमहा पेन्शन पेमेंट मिळत असेल, तर व्याज दर 7.45% p.a. आहे, त्रैमासिक आणि सहामाही पेन्शन पेमेंटवर 7.52% p.a. व्याज मिळते. दुसरीकडे, जर एखादी व्यक्ती दर महिन्याला किंवा तीन महिन्यांनी एकदा न घेता वर्षातून फक्त एकदाच पेन्शन घेते, तर त्याला 7.66% वार्षिक व्याज मिळते.

Advertisement

प्रधानमंत्री वय वंदना योजनेचे (PMVVY व्याजदर) व्याजदर बँक मुदत ठेवी आणि पोस्ट ऑफिस बचत योजनांपेक्षा जास्त आहेत. सरकार चालवल्या जाणाऱ्या ज्येष्ठ नागरिक बचत योजनेचा व्याजदर 7.4 टक्के आहे. त्याच वेळी, स्टेट बँक ऑफ इंडिया (SBI FD व्याज दर) पाच वर्षे ते 10 वर्षांच्या कालावधीसह 2 कोटींपेक्षा कमी असलेल्या ज्येष्ठ नागरिकांच्या मुदत ठेवींवर 6.30 टक्के वार्षिक व्याज देते. ICICI बँक (ICICI FD व्याज दर) आणि HDFC बँक (HDFC FD व्याज दर) देखील पाच वर्षे ते 10 वर्षांच्या मुदतीच्या FD वर वार्षिक 6.35 टक्के व्याज देतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply