Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘आरोग्या’लाही बसणार मोठा झटका..! पहा 1 एप्रिलपासून कसा बसणार सामन्यांच्या खिशाला फटका

पुणे : पेट्रोल-डिझेल (Petrol-Diesel Price Hike) आणि एलपीजी गॅस सिलिंडरनंतर (LPG Gas cylinder) आता जीवनावश्यक औषधांवरही (Essential medicines Price Hike) महागाईचा बॉंब फुटला आहे. 1 एप्रिलपासून 800 हून अधिक अत्यावश्यक औषधांच्या किमतीत किमान 10 टक्क्यांपर्यंत वाढ होणार आहे. यामध्ये ताप, हृदयविकार, उच्च रक्तदाब, त्वचा रोग आणि अशक्तपणा यांवर उपचार करण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या औषधांचाही समावेश आहे. पुढील महिन्यापासून पेनकिलर आणि पॅरासिटामॉल, फेनिटोइन सोडियम, मेट्रोनिडाझोल यांसारखी अत्यावश्यक औषधे महाग होणार आहेत. केंद्र सरकारने शेड्यूल औषधांच्या किमती वाढवण्यास ग्रीन सिग्नल दिल्याचा हा झटका आहे. नॅशनल फार्मा प्राइसिंग अथॉरिटी (NPPA) नुसार, या औषधांच्या किमती घाऊक महागाई दर (WPI) च्या आधारावर केल्या गेल्या आहेत.

Advertisement

वास्तविक कोरोना महामारीपासून औषध उद्योग सातत्याने औषधांच्या किमती वाढवण्याची मागणी करत होता. NPPA ने अनुसूचित औषधांच्या किमतीत 10.7 टक्के वाढ मंजूर केली आहे. आवश्‍यक औषधांचा समावेश शेड्यूल ड्रग्जमध्‍ये केला जातो आणि त्‍यांच्‍या किमती नियंत्रित असतात. परवानगीशिवाय त्यांच्या किमती वाढवता येत नाहीत. ज्या औषधांच्या किमती वाढणार आहेत त्यात कोरोनाची मध्यम ते गंभीर लक्षणे असलेल्या रुग्णांच्या उपचारात वापरल्या जाणाऱ्या औषधांचाही समावेश आहे. फार्मा उद्योगातील तज्ज्ञांच्या मते, गेल्या दोन वर्षांत काही प्रमुख API च्या किमती 15 ते 130 टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. पॅरासिटामॉलच्या किमती (Paracetamol Prce Increasing) 130 टक्क्यांनी वाढल्या आहेत. त्याच वेळी, सिरप आणि तोंडावाटे थेंबांसह इतर अनेक औषधे आणि वैद्यकीय अनुप्रयोगांमध्ये वापरल्या जाणार्‍या ग्लिसरीनच्या किंमती 263 टक्के आणि पॉपीलीन ग्लायकोल 83 टक्क्यांपर्यंत वाढल्या आहेत.

Loading...
Advertisement

मध्यंतरीच्या किमती 11 टक्क्यांवरून 175 टक्क्यांवर पोहोचल्या आहेत. वाढत्या किमती पाहता, गेल्या वर्षी 2021 च्या अखेरीस औषध उद्योगाने केंद्र सरकारला औषधांच्या किमती वाढवण्याची विनंती केली होती. गेल्या वर्षी नोव्हेंबरमध्ये 1000 हून अधिक भारतीय औषध निर्मात्यांचे प्रतिनिधीत्व करणाऱ्या एका लॉबीच्या गटाने सरकारला विनंती केली होती की, सर्व विहित फॉर्म्युलेशनच्या किमतींमध्ये 10% वाढ त्वरित प्रभावाने करण्याची परवानगी द्यावी. तसेच सर्व नॉन-शेड्यूल औषधांच्या किमतीत 20 % वाढ करण्यास सांगितले होते. ऑल इंडिया ड्रग अॅक्शन नेटवर्क (AIDAN) शी संबंधित चिनू श्रीनिवासन म्हणतात की किंमत नियंत्रणात औषधांच्या किमती 10% वाढतील.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply