Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. आता रशियाचा सोन्याचा साठा धोक्यात..! ‘त्यासाठी’ अमेरिकेने केलाय ‘हा’ खास प्लान..

दिल्ली : रशियाने युक्रेनवर हमला केल्यानंतर लगेचच अमेरिका (America) आणि त्याच्या मित्र राष्ट्रांनी रशियावर आर्थिक निर्बंध लादण्यास सुरुवात केली. रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन (Vladimir Putin) यांनी आता डॉलरच्या तुलनेत घसरत चाललेला रुबल (रशियन चलन) पुन्हा भक्कम करण्यासाठी आपल्या पातळीवर प्रयत्न सुरू केले आहेत. पुतिन यांनी स्पष्टपणे म्हटले आहे की, तेल आणि वायूच्या खरेदीसाठी देशांना रुबलमध्ये पैसे द्यावे लागतील. पुतिन यांच्या या निर्णयानंतर, अमेरिकेच्या ट्रेझरी सेक्रेटरीने रशियाचा 132 अब्ज डॉलरचा सोन्याचा साठा (Gold Reserve) गोठवण्याच्या दिशेने वाटचाल केली आहे.

Advertisement

सेक्रेटरी जेनेट येलेन यांनी सिनेटर्सच्या द्विपक्षीय गटासह एक बैठक देखील घेतली. यामध्ये रशियाकडील 132 अब्ज डॉलरचा सोन्याचा साठा फ्रीज करण्याच्या प्रयत्नांवर चर्चा झाली. विभागाच्या प्रवक्त्याने सांगितले की, “सचिव येलेन नियमितपणे कायदेविषयक चर्चा करण्यासाठी काँग्रेसच्या सदस्यांना भेटतात.” एका सिनेट सदस्याने सांगितले, की या आठवड्याच्या सुरुवातीला सिनेट या संदर्भात कायदा करू शकते.

Advertisement

युक्रेनवर (Ukraine) आक्रमण केले म्हणून रशियाला (Russia) शिक्षा म्हणून त्याच्याकडील सोन्याचा साठा प्रतिबंधित करण्याचा प्रयत्न अमेरिकेने सुरू केला आहे. याद्वारे रशिया अर्थव्यवस्थेवरील (Economy) प्रतिबंधांचा प्रभाव कमी करण्याचा प्रयत्न करत आहे. त्यातही अमेरिकेला अडचणी निर्माण करता येतील. सोन्याच्या मदतीने पुतिन देशाच्या अर्थव्यवस्थेस कोलमडण्यापासून रोखण्याचा प्रयत्न करतील, अशी शक्यता आहे. या साठ्याला मंजुरी देऊन, आम्ही रशियाला जागतिक अर्थव्यवस्थेपासून वेगळे करू आणि पुतिनच्या वाढत्या अडचणींमध्ये भर टाकू, असे अमेरिकेला वाटत आहे. अमेरिकन राजकारण्यांचा असा विश्वास आहे की रशिया आपल्या राष्ट्रीय चलनाचे अवमूल्यन रोखण्यासाठी सोने साठ्याचा वापर करत आहे.

Loading...
Advertisement

Russia Ukraine War : वा रे अमेरिका..! युक्रेनी लोकांना म्हणतोय युरोपात जा; फक्त ‘इतक्याच’ लोकांना दिलाय आश्रय..

Advertisement

रशियाला ‘त्या’ संघटनेतून बाहेर काढण्याचा अमेरिकेचा डाव; चीनने अमेरिकेला दिलाय ‘हा’ इशारा..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply