Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

इलेक्ट्रिक वाहनांबाबत महत्वाची बातमी.. देशात आहेत ‘इतकी’ इलेक्ट्रिक वाहने; गडकरींंनी दिलीय माहिती..

दिल्ली : देशात इलेक्ट्रिक वाहनांना प्रोत्साहन देण्यासाठी सरकार सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहे. रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी बुधवारी सांगितले, की देशात आतापर्यंत 10,60,707 इलेक्ट्रिक वाहनांची नोंदणी झाली आहे. त्याच वेळी, देशात आतापर्यंत 1,742 सार्वजनिक चार्जिंग स्टेशन (PCS) स्थापित केले गेले आहेत.

Advertisement

राज्यसभेत उत्तर देताना मंत्री नितीन गडकरी म्हणाले, की विकासकाने राष्ट्रीय महामार्गांवर इलेक्ट्रिक चार्जिंग स्टेशन्स सुरू करणे आवश्यक आहे. देशात इलेक्ट्रिक वाहनांची संख्या 10,60,707 आहे. त्याच वेळी, ऊर्जा दक्षता ब्युरो (BEE) नुसार, 21 मार्च 2022 पर्यंत एकूण 1,742 सार्वजनिक चार्जिंग स्टेशन (PCS) कार्यरत आहेत. राजस्थान (122), उत्तर प्रदेश (90) आणि मध्य प्रदेश (77) या राज्यात सर्वाधिक टोलनाके आहेत. गेल्या तीन वर्षांत 20,268.45 कोटी रुपये जारी करण्यात आले आहेत आणि 1,189.94 कोटी रुपये खर्च करण्यात आले आहेत, असे त्यांनी सांगितले.

Advertisement

इलेक्ट्रिक वाहनांच्या जास्त किमतीचे कारण म्हणजे बॅटरीची जास्त किंमत. ते कमी करण्यासाठी सरकार सातत्याने प्रयत्न करत आहे. यासाठी एकूण गरजेच्या 81 टक्के लिथियम बॅटरीचे उत्पादन स्थानिक पातळीवर केले जात आहे. कमी किंमतीत बॅटरी कशा उपलब्ध करता येतील यावरही संशोधन सुरू असल्याचे त्यांनी सांगितले. याबरोबरच सरकारने देशातील बॅटरीचे देशांतर्गत उत्पादनात वाढ करण्यासाठी 18,100 कोटी रुपयांची PLI योजनाही सुरू केली आहे.

Advertisement

दरम्यान, आगामी काळात महामार्गावरील प्रवास आणखी स्वस्त होणार आहे. कारण, सरकारला याची काळजी वाटत असून त्यादृष्टीने आराखडाही तयार करण्यात आला आहे. सरकार एका निश्चित कालावधीत एक वेळाच टोल वसूल करणार आहे. तसेच टोल नाक्याजवळ राहणाऱ्या आणि महामार्गावरून सतत प्रवास करणाऱ्या स्थानिकांना दिलासा देण्यासाठी त्यांना पास देण्याची योजना आहे.

Loading...
Advertisement

केंद्रीय रस्ते वाहतूक मंत्री नितीन गडकरी यांनी मंगळवारी लोकसभेत सरकारच्या या योजनेची माहिती दिली. त्यांनी सांगितले की, आता महामार्गावरील टोलनाक्यांची संख्या मर्यादित असेल, तर स्थानिकांना आता टोल भरावा लागणार नाही. सरकारची ही योजना येत्या 3 महिन्यांत लागू होणार आहे. केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी घोषणा केली, की सरकार येत्या 3 महिन्यांत देशातील टोलनाक्‍यांची संख्या कमी करणार आहे आणि 60 किलोमीटरच्या परिघात फक्त एकच टोल नाका कार्यरत असेल. नितीन गडकरी म्हणाले की, 60 किमीच्या परिघात येणारे इतर टोलनाके येत्या ३ महिन्यांत बंद केले जातील.

Advertisement

टोलनाक्यांसाठी सरकारचा मेगा प्लान..! 60 किलोमीटर अंतरात फक्त एक टोलनाका; ‘या’ लोकांना मिळणार खास फायदा..

Advertisement

इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी सरकारची मोठी घोषणा; फक्त ‘इतक्या’ अंतरावर मिळेल चार्जिंग स्टेशन; वाचा, महत्वाची माहिती..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply