Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी सरकारची मोठी घोषणा; फक्त ‘इतक्या’ अंतरावर मिळेल चार्जिंग स्टेशन; वाचा, महत्वाची माहिती..

मुंबई : सध्या देशात इलेक्ट्रिक वाहनांची मागणी वेगाने वाढत आहे, तर सरकार इलेक्ट्रिक वाहन क्षेत्राला प्रोत्साहन देण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहे. या क्रमाने अवजड उद्योग मंत्रालयाने FAME इंडिया योजनेच्या दुसऱ्या टप्प्यांतर्गत 25 राज्ये/केंद्रशासित प्रदेशातील 68 शहरांमध्ये 2877 चार्जिंग स्टेशन मंजूर केले आहेत. या व्यतिरिक्त या टप्प्यांतर्गत 16 महामार्ग आणि 9 एक्सप्रेस मार्गांवर 1576 EV चार्जिंग स्टेशन मंजूर केले आहेत.

Advertisement

महामार्गाच्या दोन्ही बाजूंना प्रत्येक 25 किलोमीटरवर एक चार्जिंग स्टेशन आणि महामार्गाच्या दोन्ही बाजूंना प्रत्येक 100 किमी अंतरावर हेवी ड्युटी इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी एक चार्जिंग स्टेशन असेल. शहरात 3kmx3km च्या ग्रिडमध्ये चार्जिंग स्टेशन उभारले जाणार आहे. या योजनेचा मुख्य उद्देश इलेक्ट्रिक वाहनांच्या खरेदीला प्रोत्साहन देणे हा आहे. या व्यतिरिक्त इलेक्ट्रिक वाहनांसाठी आवश्यक चार्जिंग पायाभूत सुविधा स्थापित करणे. इतकेच नाही तर पर्यावरण प्रदूषण आणि इंधन सुरक्षेचा प्रश्न सोडवण्यासही ही योजना मदत करेल.

Advertisement

FAME II योजना एप्रिल 2019 मध्ये देशात इलेक्ट्रिक वाहनांचा वापर करण्याच्या योजनेसह आणि 10,000 कोटी रुपयांच्या बजेटसह सुरू करण्यात आली. या योजनेच्या कक्षेत 55,000 पेक्षा जास्त प्रवासी वाहनांसाठी सबसिडी लागू करण्याचा केंद्र सरकारचा मानस आहे. यामध्ये एक लाख इलेक्ट्रिक दुचाकी, 5 लाख तीनचाकी आणि 7,000 ई-बसचा समावेश आहे. तथापि, FAME-2 वेबसाइटवरील ताज्या आकडेवारीनुसार, देशात आतापर्यंत केवळ 78,000 इलेक्ट्रिक वाहनांची विक्री झाली आहे. फेम-2 योजनेंतर्गत, अनुदानाचा लाभ अशा इलेक्ट्रिक दुचाकींना दिला जातो, ज्यांची रेंज एका चार्जवर 80 किलोमीटर आहे आणि त्याचा वेग ताशी 40 किमी आहे.

Loading...
Advertisement

गडकरींनी सांगितलाय फॉर्म्यूला..! वाहन चालवण्याचा खर्च फक्त 10 रुपये; पहा, कसा घडणार ‘हा’ चमत्कार..

Advertisement

जबरदस्त..! फक्त 5 मिनिटांत चार्ज होणार इलेक्ट्रिक स्कूटर.. पहा, कसा होणार ‘हा’ चमत्कार..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply